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RATIBA NA AJENDA ZA MKUTANO

KAMPUNI YA UWEKEZAJI YA UTT AMIS
MKUTANO MKUU WA WAWEKEZAJI 

WA MFUKO WA WATOTO JUMATATU TAREHE 
20 NOVEMBA 2023 UKUMBI WA MIKUTANO WA 

KIMATAIFA WA JULIUS NYERERE – DAR ES SALAAM

MTIRIRIKO WA SHUGHULI

S/N MUDA  SHUGHULI WAHUSIKA

1. 02.30 - 02.45 Kuwasili kwa Wajumbe na Kujiorodhesha Wajumbe/Utawala

2. 02.45 - 03.00 Matangazo na Shughuli za Utawala MC/Utawala

3. 03.00 - 03.05 Kuthibitisha Akidi na Kufungua Mkutano Mwenyekiti wa Bodi

4. 03.05 - 03.20 Utambulisho (Wakurugenzi, Uongozi na Watoa 
Huduma kwa Mfuko)

Mkurugenzi Mtendaji

5. 03.20 - 03.30 Kupitia Muhtasari Kutoka Kwenye Mkutano wa 
Kumi

Wote

6. 03.30 - 03.45 Kupitia taarifa ya Yatokanayo Kutoka Kwenye 
Mkutano wa Kumi

Mkurugenzi Mtendaji

7. 03.45 - 04.00 Taarifa ya Mwenyekiti Mwenyekiti wa Bodi

8. 04.00 - 04.30 Kupokelewa kwa Taarifa ya Mwaka

1.	 Mwangalizi wa Mfuko

2.	 Mkaguzi wa Hesabu

3.	 Taarifa ya Hesabu

Crdb

Kpmg

Mkurugenzi wa Fedha na 
Mipango

9. 04.30 - 05.00 Kupokea Taarifa ya Meneja Kuhusu Uwekezaji Mkurugenzi wa Uwekezaji

10. 05.00 - 05.35 Kipindi cha Maswali na Majibu Bodi/Watendaji 

11. 05.35 - 05.45 Kufunga Mkutano Mwenyekiti wa Bodi
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2
Muhtasari wa 
Mkutano wa Kumi na 
Moja (11) wa Mwaka
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KUMBUKUMBU ZA MKUTANO WA KUMI (10) 
WA MFUKO WA WATOTO ULIOFANYIKA 

TAREHE 19 NOVEMBA 2022 KATIKA 
UKUMBI WA MIKUTANO WA KIMATAIFA 

WA JULIUS NYERERE - DAR ES SALAAM

WALIOHUDHURIA (Kiambatanisho “A”)

BODI YA WAKURUGENZI	
1.	 Bw. Casmir S. Kyuki	 -	 Mwenyekiti wa Bodi
2.	 Dkt. Judika L. King’ori	 -	 Mjumbe wa Bodi
3.	 Bw. David E. Mwankenja	 Mjumbe wa Bodi
4.	 Bw. Paul A. Maganga	 -	 Mjumbe wa Bodi
5.	 Bi.  Neema J. Jones	 -	 Mjumbe wa Bodi
6.	 Bw. Simon M. Migangala	 Mkurugenzi Mtendaji

WAJUMBE WA KAMATI ZA BODI YA 
WAKURUGENZI
1.	 Bw. Lameck Kakulu          -  Mjumbe wa Kamati ya Bodi
2.	 Dr. Fortunatus Magambo  - Mjumbe wa Kamati ya Bodi

WASIOHUDHURIA KWA TAARIFA
1.	 Bw. Daniel Ole Sumayan	- Mjumbe wa Kamati ya Bodi

WAALIKWA
1.	 Bw. Vicent. Onjara	    - 	 KPMG / Wakaguzi wa	 Hesabu 	

		  za Mfuko
2.	 Bi. Rashida Rashid   - 	 KPMG / Wakaguzi wa	 Hesabu 	

		  za Mfuko           
3.	 Bw. Anandumi Meena -	CRDB / Waangalizi wa Mfuko
3.	 Bi. Mariam Mtunguja -	 CMSA / Mamlaka ya Masoko ya 	

		  Mitaji na Dhamana
5.	 Bi. Veronica Sanga    -   Mwakilishi wa Msajili wa Hazina

MENEJIMENTI NA WAFANYAKAZI WA KAMPUNI 
YA UWEKEZAJI YA UTT AMIS

1.	 Bw. S. Migangala
2.	 Bw. I. Wahichinenda
3.	 Bi. J. Msofe
4.	 Bi. P. Nchimbi
5.	 Bw. D. Mbaga
6.	 Bw. S. Bujiku
7.	 Bw. S. Kaniki
8.	 Bi. T. Mpiluka
9.	 Bw. R. Mwanga
10.	 Bw. M. Kimario
11.	 Bi. J. Swai

23.	 Bw. J. Masoud
24.	 Bw. B. Lukinga
25.	 Bw. A. Mushi
26.	 Bw. L. Temela
27.	 Bw. W. Ramadha
28.	 Bi. V. Maheri
29.	 Bi. D. Milenge
30.	 Bi. W. Malya
31.	 Bi. H. Lashkoni
32.	 Bw. A. Mabruk
33.	 Bw. A. Ambari
34.	 Bw. J. Nyambo
35.	 Bw. S. Ivambi
36.	 Bi. S. Kapufi
37.	 Bi. Y. Masanyoni
38.	 Bi. A. Laurent
39.	 Bi. S. Mgaya
40.	 Bi. E. Simon	

WENYE VIPANDE NA TAARIFA ZA AKIDI
Wajumbe wa Mkutano waliohudhuria walikuwa 203 kati ya 
10,570. Majina yao yameambatanishwa kwenye Kumbukumbu 
hizi kama Kiambatisho “A”.  Mkurugenzi Mtendaji alitoa taarifa 
kwamba idadi ya Vipande vilivyowakilishwa ni 2,693,069.002 
kati ya jumla ya Vipande 14,068,220.524 vya Mfuko. Kwa 
mujibu wa akidi Vipande vilivyowakilishwa vilikuwa ni asilimia 
Kumi na Tisa (19%) ya jumla ya Vipande vyote vya Mfuko, 
na hivyo Mkutano ungeweza kuanza kwa sababu idadi 
inayohitajika kulingana na Waraka wa Makubaliano (Deed of 
Trust) ni asilimia kumi (10).  

DONDOO ZA MKUTANO
1.	 Utambulisho 
2.	 Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Uliopita
3.	 Yatokanayo na Kumbukumbu za Mkutano Uliopita
4.	 Taarifa ya Mwenyekiti 
5.	 Taarifa ya Mwangalizi wa Mfuko
6.	 Taarifa ya Wakaguzi wa Mfuko
7.	 Taarifa ya Hesabu za Mfuko zilizokaguliwa
8.	 Taarifa ya Meneja wa Mfuko Kuhusu Uwekezaji

12.	 Bw. P. Ndunguru
13.	 Bi. V. Abuogo
14.	 Bw. F. Bwalya
15.	 Bw. B. John
16.	 Bi. J. Mlimbila                                          
17.	 Bw. M. Balati
18.	 Bw. H. Mnongane
19.	 Bw. B. Liwali
20.	 Bw. C. Chanjarika
21.	 Bw. J. Joseph
22.	 Bi. R. Maruma

41.	 Bw. M. Mchanjila
42.	 Bw. J. Mwangomola
43.	 Bi. M. Minja
44.	 Bw. J. Chigulu
45.	 Bi. M. Mashiku
46.	 Bw. F. Lushinge
47.	 Bi. D. David
48.	 Bw. S. Khatib
49.	 Bi. P. Kasilati
50.	 Bw. N. Muhoji
51.	 Bi. V. Mashindano
52.	 Bi. A. Omari
53.	 Bw. A. Kandila
54.	 Bi. L. Malimiru
55.	 Bi. S. Tutuba
56.	 Bw. R. Ally
57.	 Bi. W. Makumbati
58.	 Bi. V. Yuda
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9.	 Kipindi cha Maswali na Majibu
10.	 Kufunga Mkutano

UFUNGUZI WA MKUTANO
Mwenyekiti alifungua mkutano saa 8:03 mchana kwa 
kuwakaribisha wajumbe waliohudhuria Mkutano.

1.0	 UTAMBULISHO
Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Uwekezaji ya 
UTT AMIS aliwatambulisha Wajumbe wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya Kampuni ya UTT AMIS, Wajumbe wa 
kamati za Bodi na Mwakilishi wa Mamlaka ya Masoko ya 
Mitaji na Dhamana (CMSA). Aliendelea kuwatambulisha 
pia Mwakilishi wa Benki ya CRDB ambayo ni Mwangalizi 
wa Mfuko, Mwakilishi wa Kampuni ya KPMG inayotoa 
Huduma za Ukaguzi wa Mahesabu ya Mfuko pamoja na 
Mwakilishi kutoka ofisi ya Hazina ambayo inasimamia 
Taasisi za Serikali.

2.0	 KUTHIBITISHA MUHTASARI WA 
KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA
Baada ya kupitia muhtasari wa kumbukumbu za 
Mkutano wa Tisa (9) kurasa kwa kurasa uliofanyika 
tarehe 5 Disemba, 2021. Wajumbe wote walipitisha na 
kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano huo.

3.	 YATOKANAYO NA MUHTASARI WA 
MKUTANO ULIOPOITA
3:1	 Mahudhurio Katika Vikao kwa njia ya TEHAMA

	 Ilielezwa kwamba suala la kutumia TEHAMA 
ili kuwasaidia wawekezaji wengine kuhudhuria 
mkutano kwa mtandao hivyo kufanikisha 
upatikanaji wa akidi limefanyiwa kazi, utaratibu 
wa kupata mahudhurio kwa njia ya mtandao 
umeanza katika vikao vya mwaka 2022. 

4.	 TAARIFA YA MWENYEKITI
4.1 	 Mwenyekiti aliwasilisha taarifa ya Mfuko wa 

Watoto kwa mwaka wa fedha ulioisha tarehe 30 
Juni 2022. Alianza kwa kuwakaribisha wajumbe 
kwenye Mkutano Mkuu wa kumi (10) wa mwaka 
wa Wawekezaji wa Mfuko wa Watoto. Wawekezaji 
walitaarifiwa kuwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Mashirika ya Umma, muhula wa utendaji wa 
wajumbe wanne wa Bodi ya Wakurugenzi ambao 
ni Bw. Juma Muhimbi, Dkt.Suleiman Mohamed, 
Bw. Ramadhani Hamisi na Bw. Francis Chachah 
ulifika tamati tarehe 14 Aprili 2022. Shukurani 
zilitolewa kwa Wakurugenzi hao kumaliza muhula 
wao vizuri na kwa kazi nzuri ya kuijenga UTT 
AMIS katika kipindi chote walichohudumu. Pia, 
Wawekezaji walielezwa kuwa Waziri wa Fedha 
na Mipango Mheshimiwa Dkt. Mwigulu Lameck 
Nchemba, alifanya uteuzi wa Wajumbe wapya 
wanne wa Bodi ya Wakurugenzi ya UTT AMIS. 
Shukurani zilitolewa kwa Mheshimiwa Waziri kwa 
kufanya uteuzi huo na pia aliwapongeza wajumbe 

wapya walioteuliwa.
4.4 	 Wawekezaji walitaarifiwa kwamba katika kipindi 

cha mwaka wa fedha uliyoishia Juni 30, 2022 
utendaji wa mfuko umeendelea kuwa mzuri. 
Faida ya Mfuko kwa mwaka ilikuwa kubwa 
kulinganishwa na Kigezo Linganifu. Mwenyekiti 
aliendelea kusema kuwa faida ya mwaka ilikuwa 
ni asilimia 14.1 ikilinganishwa na asilimia 8.7 
ya Kigezo Linganifu ambapo katika kipindi cha 
mwaka wa Fedha ulioishia Juni, 2022, thamani 
ya Mfuko iliongezeka kutoka Shilingi bilioni 
4.2  tarehe 30 Juni, 2021 hadi Shilingi bilioni 
5.7 tarehe 30 Juni 2022. Ongezeko la thamani 
ya Mfuko linatokana weledi wa Meneja katika 
masuala ya uwekezaji katika mifuko na ongezeko 
la Wawekezaji katika mfuko kutokana na 
kueleweka kwa elimu iliyotolewa kuhusu faida za 
mifuko ya uwekezaji wa pamoja.

4.5 	 Kuhusu mwenendo wa uchumi na mazingira katika 
Masoko ya Fedha ili kuweza kutathmini utendaji 
wa Mfuko, ilielezwa kuwa, pamoja na changamoto 
mbalimbali ambazo Dunia inakabiliana nazo, 
uchumi wa Tanzania uliendelea kufanya vizuri 
na kuhimili mtikisiko hasa uliosababishwa na 
matatizo ya vita nchini Ukraine. Alielezea kuwa 
Pato la Taifa lilikuwa kwa asilimia 5.4 katika 
kipindi cha robo mwaka kilichoishia Machi 2022 
na asilimia 4.8 kwa robo mwaka kilichoishia 
tarehe 30 Juni 2022, ikilinganishwa na asilimia 
4.9 na asilimia 4.3 za robo ya tatu na ya nne za 
mwaka wa fedha 2020/2021 mtawalia.

4.6 	 Kwa upande wa soko la Mitaji na Dhamana, 
ilielezwa kuwa kulikuwa na ongezeko la bei za 
hisa. katika kipindi cha mwaka wa Fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni 2022. Kwa mujibu wa Fahirisi 
imeonyesha kuwa kumekuwa na ongezeko la 
asilimia 7.5 kutoka 3653.0 tarehe 30 Juni 2021 
hadi 3928.5 tarehe 30 Juni 2022 ikilinganishwa 
na ongezeko la asilimia 4.8 kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni 2021.Hii ina maanisha kwamba 
katika kipindi cha mwaka ulioishia Juni 2022 
bei za hisa zilipanda ukilinganisha na mwaka 
uliotangulia. Sababu zilizopelekea kupanda 
kwa bei za hisa ni pamoja na utendaji mzuri wa 
Makampuni yaliyoorodheshwa kwenye Soko 
la Hisa la Dar es Salaam, kuongezeka kwa 
Imani ya wawekezaji ndani na nje  ya nchi na 
uboreshwaji wa mazingira ya uwekezaji hapa 
nchini. Pia Mwenyekiti alimshukuru Raisi wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa 
Dk. Samia Suluhu Hassan na Serikali kwa 
ujumla kwa kuweka sera na mazingira bora ya 
kufanya biashara na pia kuweza kudhibiti athari 
zitokanazo na janga la UVIKO-19.

4.8 	 Kuhusu ukuaji wa Mifuko inayoendeshwa na 
Kampuni ya Uwekezaji ya UTT AMIS, taarifa 
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inaonyesha kuwa, kwa Mwaka wa fedha ulioishia 
30 Juni 2022, thamani ya mifuko imeongezeka 
kutoka Shilingi bilioni 612.8 tarehe 30 Juni 2021 
hadi kufikia Shilingi bilioni 996.5 tarehe 30 Juni 
2022. Ongezeko hili la kiasi cha Shilingi bilioni 
383.7 ni sawa na asilimia 62.6 ikilinganishwa na 
ongezeko la Shilingi bilioni 206.8 sawa na asilimia 
50.0 kwa mwaka uliotangulia. Ni mara ya kwanza 
tangu kuanzishwa kwa kampuni ya UTT AMIS 
na mifuko yake kushuhudia ongezeko kubwa 
kama hili ndani ya kipindi cha mwaka mmoja 
ambapo ongezeko hili limeenda sambasamba na 
ongezeko la idadi ya wawekezaji 29,832 sawa na 
asilimia 17.0 waliojiunga katika mwaka wa fedha 
uliotangulia.

4.9 	 Kampuni ya UTT AMIS inaendelea na utekelezaji 
wa Mpango Mkakati wake wa miaka mitano (5) 
utakaoishia mwezi Juni mwaka 2024. Katika 
Mpango Mkakati huo Kampuni imeazimia kujikita 
kwenye matumizi ya teknolojia katika kutoa 
huduma kwa wawekezaji. Aidha, Wawekezaji 
walikumbushwa kuwa miaka mitatu iliyopita 
Kampuni ya UTT AMIS ilizindua utoaji wa 
huduma kwa wawekezaji kwa kutumia simu za 
kiganjani na inaendelea na uunganishwaji wa 
mifumo ya mabenki na mifumo ya UTT AMIS. 
Lengo likiwa ni kuongeza ufanisi kwa kupunguza 
mlolongo wa hatua za uchakataji wa miamala 
inayofanywa kwa njia za kibenki. Kufuatia 
kukamilika kwa uunganishaji wa mifumo ya UTT 
AMIS na mifumo ya Benki ya CRDB, ambao ni 
waangalizi wa Mifuko, Kampuni ya UTT-AMIS 
imesaini makubaliano ya uunganishaji wa 
mifumo na benki za NMB, NBC, EXIM, Stanbic 
na ABSA na kwamba miradi hii ipo katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji. Pia Mwenyekiti 
aliwaeleza wawekezaji kuwa thamani ya miamala 
inayofanywa kwa njia ya simu imeongezeka kutoa 
Shilingi Milioni Mia Saba (700,000,000/=) kwa 
mwezi katika mwaka wa fedha uliopita na kuwa 
Shillingi bilioni Moja na Nusu  (1,500,000,000/=) 
kwa mwezi.

4.10 	 Mwenyekiti, kwa niaba ya Wajumbe wa Bodi ya 
Wakurugenzi alitoa shukrani zake za dhati kwa 
wadau wote wanaoshirikiana na Kampuni ya 
Uwekezaji ya UTT AMIS na Mfuko wa Watoto 
kwa kipindi chote cha mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni 2022. Kwa namna ya kipekee Mwenyekiti 
aliishukuru Serikali kupitia Wizara ya Fedha na 
Mipango, Ofisi ya Msajili wa Hazina, Mamlaka 
ya Masoko ya Mitaji na Dhamana, Msimamizi 
wa Mifuko ambaye ni Benki ya CRDB, Soko 
la Hisa la Dar es Salaaam pamoja na Madalali 
wake, Wajumbe wenza wa Bodi ya Wakurugenzi, 
Wafanyakazi wa UTT AMIS na Wadau wote 
ambao wameendelea kuiwezesha UTT AMIS 

kutekeleza majukumu yake katika mwaka huu wa 
fedha.

5.0	 TAARIFA YA MWANGALIZI WA MFUKO
5.1 	 Mwakilishi wa Benki ya CRDB ambayo ni 

Mwangalizi wa Mfuko wa Watoto, aliwasilisha 
Taarifa kwamba jukumu lao kama Waangalizi wa 
Mfuko wa Watoto  ni kusimamia na kuhakikisha 
kuwa utendaji wa Meneja wa mfuko unazingatia 
waraka wa makubaliano (Deed of Trust) ili 
kuhakikisha maslahi bora ya wenye vipande.
Mwakilishi wa Benki ya CRDB alielezea kuwa 
katika utekelezaji wa kazi  yao kama Mwangalizi 
wa mfuko ana majukumu mbalimbali ikiwemo 
uangalizi wa mali za mfuko, kuhakikisha meneja 
wa mfuko anatumia njia/mbinu sahihi katika 
kukokotoa mahesabu ya thamani ya mfuko 
sambamba na mkataba wa makubaliano (Deed 
of Trust) na pia kuhakikisha kuwa viwango vya 
uwekezaji vinazingatiwa.

5.2 	 Mwakilishi wa Benki ya CRDB alisema kuwa, 
katika kipindi cha mwaka wa fedha kilichoanza 
tarehe 01.07.2021 mpaka 30.06.2022, Benki ya 
CRDB kama mwangalizi wa mfuko wa Watoto, 
wameendeleza uangalizi wa mwenendo wa 
shughuli za Meneja wa mfuko na utekelezaji 
wake na pia wameangalia changamoto kwenye 
uwekezaji

5.3	  Mwakilishi wa Benki ya CRDB alihitimisha kwa 
kuwathibitishia wawekezaji kwamba shughuli za 
uwekezaji kwenye mfuko wa Watoto na wajibu 
wa meneja wa mfuko (UTT AMIS) vimeendeshwa 
kufuatana na vipengele vya waraka wa 
makubaliano, wakizingatia suala la uaminifu wa 
wenye vipande kwenye mfuko, walithibitisha 
kwamba maslahi ya wenye vipande ndani ya 
mfuko wa Watoto yalilindwa na kuzingatiwa 
ipasavyo.

6.0	 TAARIFA YA MWAKA KUHUSU UKAGUZI 
WA HESABU ZA MFUKO WA WATOTO
6.1	 Mwakilishi kutoka Shirika la Wahasibu la KPMG 

ambao ni Wakaguzi wa Mfuko aliwasilisha 
muhtasari wa taarifa kuhusu ukaguzi wa Hesabu 
za Mfuko kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 
2022. Alieleza kuwa Muhtasari wa taarifa ya 
Hesabu za Mfuko zilizowasilishwa yaani Taarifa 
ya Mapato na Matumizi, Taarifa ya  Urari wa 
Hesabu za Mfuko, Taarifa ya Mabadiliko ya 
Thamani ya Mfuko na Taarifa ya Mtiririko wa 
Fedha umetayarishwa kutoka katika taarifa kamili 
ya hesabu za  Mfuko wa Watoto kwa kipindi cha 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022 iliyokaguliwa 
na kupitishwa na Bodi ya Wakurugenzi wa 
Kampuni ya Uwekezaji ya UTT AMIS tarehe 27 
Oktoba 2022..
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6.2 	 Taarifa ilielezea kuwa muhtasari wa taarifa ya 
hesabu za fedha hauoneshi taarifa zote kwa 
mujibu wa viwango vya kimataifa vya utoaji wa 
taarifa za fedha (International Financial Reporting 
Standards (IFRS)) taarifa iliendelea kusema 
kwamba Muhtasari wa hesabu za kifedha 
iliyokaguliwa siyo mbadala wa taarifa kamili za 
hesabu zilizokaguliwa na haijumuishi matukio au 
miamala baada ya tarehe za taarifa ya hesabu za 
kifedha zilzokaguliwa.

6.3 	 Pia taarifa ilielezea kuwa maoni ya ukaguzi 
(audit opinion) yasiyokuwa na kasoro juu ya 
taarifa kamili ya ukaguzi wa hesabu  za Mfuko 
yaliyotolewa kwenye taarifa tarehe 27 Oktoba 
2022 kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 
Juni 2022 na inajumuisha mambo mengine 
muhimu juu ya ukaguzi wa hesabu za mfuko.

6.4 	 Mwakilishi huyo alihitimisha taarifa yake kwa 
kueleza kuwa majukumu yao kama wakaguzi wa 
hesabu za mfuko ni kutoa maoni kama muhtasari 
wa hesabu za Mfuko unaendana na taarifa kamili 
ya ukaguzi wa hesabu za fedha  kwa mujibu wa 
taratibu zao za ukaguzi. 

7.0	 TAARIFA YA MWAKA KUHUSU HESABU ZA 
MFUKO WA WATOTO 
7.1 	 Mkurugenzi wa Fedha na Mipango wa kampuni 

ya Uwekezaji ya UTT AMIS aliwasilisha Taarifa 
ya Hesabu za Mfuko wa Watoto katika kipindi 
cha mwaka wa fedha 2021/2022 ulioishia 
tarehe 30 Juni 2022. Alieleza kuwa taarifa hiyo 
imegawanyika katika sehemu kuu nne ambazo ni, 
Taarifa ya Mapato na Matumizi, Urari wa Hesabu 
za Mfuko, Taarifa ya Mabadiliko ya Thamani ya 
Mfuko na Taarifa ya Mtiririko wa Fedha na taarifa 
zote hizi ni za Mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 
2022.

7.3 	 Kwa upande wa Mapato na Matumizi, jumla 
ya Mapato yalikuwa ni Shilingi 761,230,000 
ukilingaisha na mwaka uliopita 2021 ambapo 
ilikuwa kiasi cha Shilingi 787,826,000. Gharama 
za Uendeshaji zilikuwa Shilingi 124,804,000 
ukilinganisha na mwaka 2021 ilikuwa Shilingi 
100,117,000 ongezeko la thamani kabla ya kodi 
ni Shilingi 636,426,000 ukilinganisha na mwaka 
uliopita 2021 ilikuwa ni Shilingi 687,709,000 kodi 
ya zuio ni Shilingi 4,470,000 ukilinganisha na 
mwaka uliopita 2021 ilikuwa ni Shilingi 3,696,000. 
Ongezeko la thamani baada ya kodi ni Shilingi 
631,956,000 ukilinganisha na mwaka uliopita 
2021 ilikuwa ni Shilingi 684,013,000.

7.4 	 Kwa upande wa Urari wa Hesabu za Mfuko 
ilielezwa kuwa Rasilimali za Mfuko zilikuwa 
Shilingi 5,771,560,000 ukilinganisha na mwaka 
wa fedha uliopita 2021 ambapo ilikuwa ni kiasi 
cha Shilingi 4,244,316,000. Pia jumla ya Dhima 

ya mfuko kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 
2022 ilikuwa ni Shilingi 45,041,000 ukilinganisha 
na mwaka wa fedha uliopita 2021 ambapo dhima 
ilikuwa ni Shilingi 41,761,000. Taarifa ilieleza 
kwamba thamani halisi ya Mfuko mnamo tarehe 
30 Juni 2022 ilikuwa Shilingi 5,726,519,000 
ukilinganisha na mwaka uliopita 2021 ilikuwa ni 
Shilingi 4,202,555,000.

7.5 	 Katika taarifa ya Mabadiliko ya Thamani ya Mfuko 
ilielezwa kuwa, thamani ya mfuko mwanzoni wa 
mwaka ulioanza tarehe 01 Julai 2022 ilikuwa 
Shilingi 4,202,555,000 ukilinganisha na mwaka 
uliopita 2021 ilikuwa ni Shilingi 3,450,053,000. 
Ongezeko kutokana na mabadiliko ya thamani 
ulioishia tarehe 30 Juni 2022 ilikuwa ni Shilingi 
4,834,511,000 ukilinganisha na mwaka uliopita 
ilikuwa ni Shilingi 4,134,066,000. Kwa upande 
wa Miamala ya wenye vipande Mfuko ulifanya 
mauzo ya vipande (sale of units) vya Shilingi 
1,324,084,000 ukilinganisha na mauzo ya vipande 
kwa mwaka 2021 yalikuwa ni Shilingi 428,246,000 
wakati ununuzi wa Vipande (Repurchase of units) 
ulikuwa Shilingi 432,076,000 ukilinganisha na 
mwaka wa fedha 2021 ununuzi wa vipande ni 
Shilingi 359,757,000. Kutokana na mwenendo 
huo imepelekea mabadiliko ya thamani ya Mfuko 
kwa Mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022 kuwa 
Shilingi 892,008,000 ukilinganisha na mwaka 
2021 mabadiliko ya thamani ya Mfuko ilikuwa ni 
Shilingi 68,489,000. Thamani halisi ya mfuko kwa 
mwaka wa fedha ulioishia 30 June 2022 ni shilingi 
5,726,519,000 ukilinganisha na thamani halisi 
ya mfuko kwa mwaka wa fedha 2021 ilikuwa ni 
shilingi 4,202,555,000.

7.6 	 Kwa upande wa Taarifa ya Mtiririko wa Fedha, 
ilielezwa kuwa fedha halisi iliyotokana na 
shughuli za uendeshaji kabla ya marekebisho ya 
mtaji kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022, 
ilikuwa Shilingi 631,956,000/= ikilinganishwa na 
Shilingi 684,013,000/= kwa mwaka ulioishia 30 
Juni 2021. Aidha fedha halisi iliyotumika kwenye 
shughuli za Uendeshaji baada ya marekebisho 
ya mtaji na kodi ya Serikali ilikuwa kwa mwaka 
wa fedha unaoishia Juni 30, 2022 ulipungua kwa 
Shilingi 32,131,000/= ikilinganishwa na ongezeko 
la Shilingi 31,634,000/= kwa mwaka 2021. 

	 Ilielezwa kwamba Fedha iliyopatikana kutoka 
kwenye shughuli za uendeshaji baada ya 
marekebisho ya mtaji ilipungua kwa Shilingi 
874,199,000/= kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 
Juni, 2022 ikilinganishwa na ongezeko la Shilingi 
23,583,000/= kwa mwaka 2021. Kodi iliyolipwa 
Mwaka 2022 ilikuwa Shilingi 4,470,000/= 
ikilinganishwa na Shilingi 3,696,000/=   kwa 
mwaka ulioishia 30 Juni 2021, hivyo Fedha 
Halisi itokanayo na shughuli za uendeshaji 
kwa mwaka ulioishia 30 Juni, 2022 ilikuwa 
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Shilingi 874,199,000/= ikilinganishwa na Shilingi 
23,583,000/= kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 
Juni, 2021. Kwa upande mwingine amana ya 
mfuko ilipatikana Shilingi 892,008,000/= kwa 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2022 
ikilinganishwa na matumizi ya kiasi cha Shilingi 
68,489,000/= kwa mwaka wa fedha 2021 na 
hivyo kufanya ongezeko la fedha kiasi cha 
Shilingi 17,809,000/=kwa mwaka ulioishia Juni 
2022 ikilinganishwa na ongezeko la Shilingi 
92,072,000/= kwa mwaka ulioishia 30 Juni 2021. 
Aidha Mfuko ulikuwa na Akiba ya fedha kiasi cha 
Shilingi 140,137,000/= mwanzoni mwa mwaka 
wa fedha wa 2022 ikilinganishwa na Akiba ya 
Shilingi 48,065,000/= mwanzoni mwa mwaka wa 
fedha wa 2021, hivyo kupelekea Mfuko kubakiwa 
na kiasi cha shilingi 157,946,000/= mwishoni mwa 
mwaka ulioishia Juni 30, 2022 ikilinganishwa na 
Shilingi 140,137,000/=mwishoni mwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2021.

8.0	 TAARIFA YA MENEJA WA MFUKO KUHUSU 
UWEKEZAJI
8.1 	 Mkurugenzi wa Idara ya Uwekezaji ya Kampuni 

ya Uwekezaji ya UTT AMIS aliwasilisha Taarifa 
ya Meneja kuhusu uwekezaji katika kipindi cha 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2022.

8.2 	 Taarifa ilieleza kuwa ukubwa wa Mfuko wa 
Watoto umeongezeka kutoka Shilingi bilioni 4.2 
hadi kufikia Shilingi bilioni 5.7 katika mwaka wa 
fedha unaoisha tarehe 30 Juni 2022, ukubwa wa 
Mfuko uliongezeka kwa asilimia 35.7, thamani 
ya kipande iliongezeka na kufikia Shilingi 519.3 
kwa kila kipande kutoka Shilingi 455.2 ilionakiliwa 
tarehe 30 Juni 2021.

8.3 	 Taarifa iliainisha mgawanyo wa uwekezaji wa 
Mfuko wa Watoto katika kipindi cha mwaka wa 
fedha ulioisha tarehe 30 Juni 2022, Kampuni 
ya UTT AMIS kama Meneja wa Mfuko alitumia 
uzoefu na weledi katika kufikia mgawanyo 
anuai wa rasilimali kwa mujibu wa matakwa ya 
sera za mfuko wa Watoto. Taarifa ilieleza kuwa 
mgawanyo wa uwekezaji katika Mfuko wa Watoto 
uligawanyika katika asilimia kama ifuatavyo, 
asilimia 24.2 iliwekezwa katika hisa, asilimia 73.1 
iliwekezwa katika dhamana za serikali za muda 
mrefu, asilimia 2.7 katika amana za benki za 
muda mfupi.

8.4 Mkurugenzi wa Idara ya Uwekezaji aliendelea 
kuelezea ulinganishi wa faida ya Mfuko wa Watoto 
na viwango linganishi vya riba vinavyotolewa 
na soko kwenye amana za benki. Faida katika 
Mfuko wa Watoto kwa mwaka wa fedha ulioisha 
Juni 2022 ilikuwa ni asilimia 14.1 ikilinganishwa 
na asilimia 19.9 ya mwaka 2021. Kupungua kwa 
faida ya mwaka kulichangiwa na kushuka kwa 
viwango vya riba sokoni.

8.5 	 Taarifa ya Meneja ilibainisha mwenendo wa 
uchumi nchini ambako kwa mwaka 2021 
ukuaji wa uchumi ulikuwa kwa asilimia 4.9 hii 
imesababishwa na hali iliyopo katika uwekezaji 
kwenye huduma za kijamii na kupungua 
kwa athari za UVIKO-19. Hali ya mwenendo 
wa uchumi nchini iliendelea kuwa imara na 
stahimilivu ambapo hali hii ni muhimu kwa 
Mifuko ya uwekezaji wa pamoja inayosimamiwa 
na UTT AMIS. Uchumi imara husaidia kutunza 
na kuimarisha thamani ya uwekezaji na huvutia 
wawekezaji wa ndani na nje ya nchi.

8.6 	 Taarifa iliendelea kuelezea kuhusiana na hali 
ya Mfumuko wa bei nchini kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2022 ni asilimia 
4.4 ikilinganishwa na asilimia 3.6 iliyonakiliwa 
Juni 2021. Sababu kuu zilizo pelekea kuwa na 
mfumuko wa bei zilitajwa kuwa ni ongezeko la bei 
ya mafuta nchini na duniani iliyosababishwa na 
vita ya Ukraine, vifaa vya ujenzi na vyakula. Hali 
ya uchumi nchini na mwenendo wa mfumuko wa 
bei umeendelea kuwa stahimilivu kiasi ambacho 
kimevutia wawekezaji kuwekeza kwa wingi. UTT 
AMIS inajitahidi kuwekeza kwenye maeneo 
yanayotoa faida shindani kuliko kiwango cha 
mfumuko wa bei.

8.7 	 Kwa upande wa Sekta ya Benki kwa kipindi cha 
mwaka kilichoishia Juni 2022 hali ya utendaji kwa 
sekta ya benki nchini imeendelea kuwa imara 
kwani jumla ya rasimali na amana ziliongezeka. 
Ongezeko kwenye rasimali ni Shilingi trilioni 6.0 
sawa na asilimia 15.1 kutoka shilingi trilioni 39.7 
mwaka 2021 hadi trilioni 45.7 mwaka 2022. Jumla 
ya amana kwenye benki iliongezeka kwa Shilingi 
trilioni 2.7 kutoka Shilingi trilioni 26.9  hadi kufikia 
Shilingi trilioni 29.6 sawa na ongezeko la  asilimia 
10.0. 

8.8 	 Taarifa ya Meneja ilieleza kwamba kwa kipindi 
cha mwaka mmoja ulioishia tarehe 30 Juni 
2022, Benki Kuu ya Tanzania kwa niaba ya 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano ya Tanzania 
ilipunguza kiasi cha dhamana za Serikali za 
muda mfupi sokoni ikilinganishwa na mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2021 kwa Shilingi trilioni 
0.3 sawa na asilimia 13.6 kutoka Shilingi trilioni 
2.2 hadi Shilingi trilioni 1.9. Hata hivyo uhitaji wa 
dhamana za serikali za muda mfupi uliongezeka 
kwa asilimia 26.0 hadi kufikia Shilingi trilioni 2.9 
kutoka Shilingi trilioni 2.3 mwaka uliopita.

8.9 	 Aidha taarifa iliendelea kuelezea kwamba 
viwango vya riba katika dhamana za serikali 
za muda mfupi vilipungua kutoka wastani wa 
asilimia 3.6 mwezi Juni 2021 hadi asilimia 3.0 
mwezi Juni 2022. Aidha viwango vya riba jumuishi 
vya mikopo katika benki ya biashara ni asilimia 
16.2 ikilinganishwa na asilimia 16.6. Uwekezaji 
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kwenye amana za benki kwa muda wa mwaka 
mmoja zilitoa faida ya asiloimia 8.0 ikilinganishwa 
na asilimia 8.6 mwaka 2021.

8.10 	 Katika Viwango vya Kubadilisha Fedha taarifa 
ilibainisha kuwa katika kipindi cha mwaka 
mmoja kilichoisha mwezi Juni 2022, viwango 
vya kubadilisha fedha kati ya Shilingi ya 
Kitanzania ma fedha za kigeni vimeendelea kuwa 
stahimilivu. Thamani ya Shilingi kwa Dola moja 
ya Kimarekani ilikuwa imara na ya kuridhisha 
ingawa ilipungua kidogo kwa asilimia 0.2 kutoka 
Shilingi 2,310.4 Juni 2021 hadi Shilingi 2,315.7 
Juni 2022. Taarifa ilielezea kwamba uimara wa 
viwango vya kubadilisha fedha ni muhimu kwa 
mifuko ya uwekezaji wa pamoja na serikali kwa 
ujumla kwa sababu inasaidia kutunza thamani ya 
rasilimali ambazo thamani yake ipo katika shilingi 
za kitanzania na kuvutia wawekezaji kutoka ndani 
na nje ya Tanzania.

8.11 	 Katika upande wa Soko la Mitaji na Dhamana 
kwa muda wa mwaka mmoja ulioisha mwezi 
Juni 2022 kumekuwa na viashiria chanya katika 
miamala na shughuli kwenye soko la mitaji na 
dhamana, ambapo mwezi Februari 2022 soko 
lilianzisha hati fungani ya benki ya NMB toleo 
la nne (4) yenye ukomo wa miaka mitatu (3) na 
faida ya asilimia 8.5. Hati fungani hiyo ilifanikiwa 
kupata ushiriki mkubwa mara mbili zaidi ya 
kiwango cha fedha kilicho tarajiwa. Kwa upande 
wa Dhamana za Serikali za muda mrefu kuanzia 
mwezi November 2021 Benki Kuu ya Tanzania 
ilianzisha utaratibu wa kutoa uwekezaji kwa mara 
ya pili yaani re-issue kupitia soko la awali, hii 
vilevile iliambatana na kupunguzwa kwa viwango 
vya riba kwenye dhamana.

8.12 	 Taarifa ilielezea pia kiwango cha Ushiriki 
kwenye eneo la hati fungani za Serikali na 
binafsi kimeongezeka ingawa viwango vya faida 
vimepungua ikilinganishwa na mwaka uliopita. 
Mauzo ya hati fungani za serikali za muda mrefu 
yaliongezeka kwa Shilingi trilioni 1.0 sawa na 
asilimia 45.4 kutoka Shilingi trilioni 2.2 mwaka 
uliopita Juni 2021 hadi Shilingi trilioni 3.2.

8.13 	 Kuhusu hali ya soko la Hisa, hali ya mauzo ya hisa 
ilipungua kwa takribani Shilingi bilioni 405.3 sawa 
na asilimia 76.1 kutoka Shilingi bilioni 531.9 hadi 
Shilingi bilioni 126.6 tarehe 30 Juni 2022. Vilevile 
ukubwa wa mtaji wa soko ulipungua thamani kwa 
Shilingi trilioni 0.9 asilimia 5.4 hadi Shilingi trilioni 
15.6 kutoka Shilingi trilioni 16.5.

8.14 	 Meneja alihitimisha taarifa ya Uwekezaji kwa 
kuwahakikishia wawekezaji wa Mfuko wa 
Watoto kuwa hadi tarehe 30 Juni 2022 jumla 
ya rasilimali kwenye mifuko ya uwekezaji wa 
pamoja inayosimamiwa na Taasisi ya UTT AMIS 
ni Shilingi bilioni 996.5 kutoka Shilingi bilioni 

612.8 mwaka 2021. Rasilimali ziliongezeka kwa 
asilimia 62.6 sawa na ongezeko la Shilingi bilioni 
383.7 ikilinganishwa na ongezeko la Shilingi 
bilioni 197.5 iliyonakiliwa mwaka uliopita 2021.
Kwa kipindi chote hadi Juni 2022 kumekuwa 
na mwamko wa uwekezaji kwenye mifuko hali 
iliyopelekea ongezeko kubwa la rasilimali.

8.15 	 UTT AMIS inapenda kuwahakikishia wawekezaji 
wake kuwa itaendelea kubuni na kuvumbua 
mianya na fursa za uwekezaji kadiri inavyojitokeza 
katika soko ili kuongeza mapato na faida kwa 
wawekezaji. Lengo likiwa ni kuvuka matarajio 
ya wawekezaji kwa maendeleo yao na Taifa kwa 
ujumla.

9.0	 MASWALI MAONI NA MAJIBU
9.1	 Wawekezaji waliuliza maswali pamoja na 

kutoa hoja zifuatazo:
9.1.1 	 Mwekezaji aliuliza kuhusu mapato na matumizi, 

kwa nini kwa mwaka huu 2022 gharama za 
uendeshaji au matumizi zimepanda kuliko 
mapato.

9.1.2 	 Mwekezaji aliuliza je ukomo wa miaka kwa mtoto 
kuwekeza kwenye mfuko wa Watoto ni miaka 
mingapi?

9.1.3 	 Mwekezaji aliuliza nini maana ya Fahrisi?
9.1.4 	 Mwekezaji alitaka kujua utaratibu unakuwaje wa 

kukabidhi mtaji kwa mtoto, pale mtoto anapofikia 
ukomo wa kuwekeza katika mfuko wa Watoto, 
vilevile aliongezea kwa kutoa, maoni kuwa 
huduma za UTT AMIS zinapaswa kupanuliwa ili 
kufikia watu wengi zaidi.

9.2	 Wawakilishi wa Kampuni ya Uwekezaji ya 
UTT AMIS walitoa ufafanuzi ufuatao:

9.2.1 	 Mwakilishi wa UTTAMIS aliwaeleza wawekezaji 
kuhusu swala la gharama za uendeshaji 
kuongezeka kuliko mapato hii ni kwa sababu 
kwa mwaka 2022 pesa nyingi zilitoka na kwenda 
kuwekezwa na sehemu za uwekezaji huwa mara 
nyingi inabidi zianze kwa kufuata ushauri kutoka 
kwa wataalamu wa maswala ya uwekezaji ndo 
maana gharama imeongezeka kwa mwaka huu. 

9.2.2 	 Mwakilishi wa UTT-AMIS aliwaeleza wawekezaji 
kwamba ukomo wa uwekezaji kwa mtoto katika 
Mfuko wa Watoto ni miaka 18 na mwekezaji 
ambaye ni mtoto atalazimika kuomba 
kuhamishiwa pesa yake katika mifuko mengine 
ya uwekezaji kwa mujibu wa taratibu husika au 
anaweza pia vilevile kuchukua kiasi chote cha 
pesa.

7.2.3 	 Mwakilishi wa UTT AMIS alijibu kuwa, Fahrisi ni 
thamani au bei ya hisa katika Soko la hisa la Nchi 
ambayo hii ndio hutumika kupima utendaji wa 
hisa na mabadiliko yake.
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7.2.4 	 Kuhusu utaratibu wa kumkabidhi Mtoto mtaji 
wake pale anapofikia ukomo, itamlazimu 
Mtoto ambaye ndiye muwekezaji kuomba 
kuhamishiwa mtaji wake kwenye mifuko 
mengine ya uwekezaji.

8.0	 KUFUNGA MKUTANO
Kwa kuwa hakukuwa na masuala zaidi ya kujadili, 
Mwenyekiti aliwashukuru Wawekezaji wote kwa 
kuhudhuria katika Mkutano huo. Pia aliwahakikishia 
kuwa mawazo na mapendekezo ya Wawekezaji 
yaliyotolewa katika Mkutano yatazingatiwa na yale 
yanayowezekana yatatekelezwa. Mwisho aliwatakia 
heri ya sikukuu za Krismasi na Mwaka Mpya 2024 
Mkutano ulifungwa saa 10: 14 jioni.

	 .................................	 ..................................
	        MWENYEKITI		             KATIBU	

	   

			    ....................................
     		         	              TAREHE
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KIAMBATISHO “A”
ORODHA YA WAWEKEZAJI WA MFUKO WA WATOTO WALIOHUDHURIA KWENYE 
MKUTANO MKUU ULIOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA KIMATAIFA 

JULIUS NYERERE, DAR ES SALAAM TAREHE 19 NOVEMBA 2022

S/NO JINA LA MUWEKEZAJI

1 AHMED MOHAMED ZEIN

2 AHMED MOHAMED ZEIN

3 AISA LUKA MUSHI

4 AKIDA RAMADHANI MWAIMU

5 AKIDA RAMADHANI MWAIMU

6 ALBERT ERNEST SWAI

7 ALOISIA MARY ALOYCE LEKULE

8 AMINA ABDALLAHI MDOE

9 ANDREW OTHNIEL NAMINGA

10 ANESTUS GASTO RUTAKANGWA

11 ANESTUS GASTO RUTAKANGWA

12 ANGELA NDAMBI KAGARUKI

13 ANNA JONASAI MAPHOLE

14 ANNAH JAMES LUSEKELO

15 ARISTIDES KAMUGISHA BAMWENDA

16 ARISTIDES KAMUGISHA BAMWENDA

17 ASHA SEIF MOHAMMED

18 ASHURA YUSUPH BWATAM

19 ASSINA ABDALLAH HASSAN

20 ASTRIDA SAMWEL MWEZI

21 ASTRIDA SAMWELI BUKAMBI

22 ASTRIDA SAMWELI BUKAMBU

23 ASTRIDIA SAMWELI BUKAMBI

24 AUGUST BENEDICT KOWERO

25 BEATRICE PARMENAS KISIMBO

26 BERTHA ERNESTINE SEMU SOMI

27 BERTHA SEMU SOMI

28 BICHI HUSSEIN BRUNO

29 BICHI HUSSEIN BRUNO

30 BICHI HUSSEIN BRUNO

31 BICHI HUSSEIN BRUNO

32 BINDE MOHAMED BINDE

33 BUPE AMOS SIJANGA

34 BUPE AMOS SIJANGA

35 CHRISTINA CASTOR LYARI

36 CHRISTINA CASTOR LYARI

37 CHRISTINA OTHMAN HAULE

38 CHRISTINA OTHMAN HAULE

39 CHRISTINA OTHMAN HAULE

40 CONSTANSIA RICHARD MGENI

41 CONSTANSIA RICHRD MGENI

42 DANFORD LUPYUTO MWAITELEKE

43 DANIEL GODFREY MANDARI

44 DEOKRASIAS FEDRICK KIMARIO

45 DEONATUS CALLISTUS NYAMWELLO

46 DOMINATHA FREDRICK ISHENGOMA

47 DOMINATHA FREDRICK ISHENGOMA

48 DONATHA ATILIO KANGALAWE

49 DONATHA ATILIO KANGALAWE

50 DOROTHY NOVAT RUTTA

51 EDGAR DAVID MAZANDA

52 EDGAR LEONARD NGELELA

53 EDNA SIIMA MAJALIWA

54 EDWIN KYARO LEMA

55 ELIJAH MAWAZO OKWERA

56 ELIJAH MAWAZO OKWERA

57 EMELDA CLEMENCE SANGA

58 EMMANUEL GEORGE MASSEWE

59 ERASMI MAUSA TARIMO (Rep. Deogratius 
Mausa )

60 ERASTO BAYNETH CHINANGA

61 ERASTO BAYNETH CHINANGA

62 ERASTO SISA LYAMUYA

63 ERASTO SISA LYAMUYA

64 ESTER CHARLES MAMBALI

65 EUGENIA JOSEPH KIMARO

66 EUNICE SAIMON MLAKI

67 EVA ELIAS LUKINDO

68 EXAUD JOHN MTUI

69 FELEFU DOMU MAGAKA

70 FESTO BENEDICT MAKOTA

71 FLORAH WILLIAM KAPANGE

72 FRANK GEORGE MADEMBWE

73 FRANK THOMPOSN MALANGO

74 FRANK THOMPSON MALANGO

75 FRANK THOMPSON MALANGO
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S/NO JINA LA MUWEKEZAJI

76 FRANK THOMPSON MALANGO

77 FRANK THOMPSON MALANGO

78 FREDRICK ERNEST GUNGAYENA

79 FRIDA DEOGRATIAS RWEYMAMU

80 GEORGE CLEOPA MAPUNJO

81 GERVAS ADOLPH MASHEYO

82 GERVAS ADOLPH MASHEYO

83 GERVAS ADOLPH MASHEYO

84 GHUHEN REUBEN MTAITA

85 GLORIA BARAKA MAFOLE

86 GLORIA BARAKA MAFOLE

87 GLORY JUSTINE SWAI

88 GODWIN ERNEST MELAY

89 GRACE MAMNGODO MAZENGO

90 HALIMA RAJABU MONDO

91 HALIMA RAJABU MONDO

92 HARRIET ANDREW MAKULUKULU

93 HARRIET ANDREW MAKULUKULU

94 HAWA MBUVA SWETA

95 HAWA OTHUMAN MWALIMU

96 HAWA OTHUMANI MWALIMU

97 HILDA NICHORAUS MKALA

98 HONESTER RAINER CHITITA

99 HUSSEIN HOPAJE PANGAMAWE

100 IPYANA KOLOGHO HUDSON

101 IRENE GRATIOUS MWANGUYA

102 JANE DONALD KUYENGA

103 JAPHET RAZIEL NYAMBO

104 JENIPHER OSMUND NOMBO

105 JERFASIA ATHANASI MFILINGE

106 JERFASIA ATHANASI MFILINGE

107 JESSICA ERNEST SWAI

108 JESSICA ERNEST SWAI

109 JESSICA ERNEST SWAI

110 JOHNY IBRAHIM ENOCK MWAKATOBE

111 JONISTA ALBAN TARIMO

112 JOSEPH YESAYA MWAKIBUTI

113 JOSEPHINE LAURENT SIMON

114 JULIETH DAVID MLAI

115 JULIUS SOTERY KAMEME

116 JUMA BAKARI MUSSA

117 JUMAPILI ABDALLAH KHALIKI

118 JUMAPILI ABDALLAH KHALIKI

119 KARUGABA STEPHEN RUGAIMUKAMU . .

120 KARUGABA STEPHEN RUGAIMUKAMU . .

121 KIDANI MHENGA MAGWILLA

122 KIDANI MHENGA MAGWILLA

123 KLAUS SINESIUS FASHA

124 LAZARO JOHN MSAMBAZI

125 LAZARO JOHN MSAMBAZI

126 LETICIA KOKUSHEKYA RWEYEMAMU

127 LETICIA KOKUSHEKYA RWEYEMAMU

128 LETICIA KOKUSHEKYA RWEYEMAMU

129 LILIAN FRANCIS DIAS

130 LILIAN KOKUSHERULA NYOMBI

131 LINUS GRACE MLANGILA

132 LUCY THADEUS MALLYA

133 LUCY THADEUS MALLYA

134 MARCELINA JOHN MPONELA

135 MARCELINA JOHN MPONELA

136 MARCELINA JOHN MPONELA

137 MARIAM RAMADHAN TIBAIJUKA

138 MAY JOHN HIZA

139 MOSES IBRAHIM NGAUGULA

140 MWANAMVUA HASSAN ALMASSY

141 NAFISA JUMA KABOKO

142 NEEMA LEONARD MAANGA

143 NEVINCE LAZARO MONYO

144 NEVINCE LAZARO MONYO

145 NEVINCE LAZARO MONYO

146 NICODEMOS DOMINICK LEKEI

147 NONOSIUS SIMON MBIGI

148 PASKAZIA CHARLES LUFUNGA

149 PASKAZIA CHARLES LUFUNGA

150 PASKAZIA CHARLES LUFUNGA

151 PASKAZIA CHARLES LUFUNGA

152 PATIENCE BENWARD NDUNGURU

153 PETER LUKINDO SEMBUYAGI

154 PILI OMARY RAMADHANI

155 PILI OMARY RAMADHANI

156 RAPHAEL JIMSON MWASONI

157 RAPHAEL JIMSON MWASONI

158 RAYMOND NUSURA MGENI

159 REHEMA DYAGA MAKALA

160 REHEMA EMILIUS FUSI

161 REHEMA RAMADHANI SINGOYI
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S/NO JINA LA MUWEKEZAJI

162 REHEMA RAMADHANI SINGOYI

163 REHEMA SALUM DIBEGA

164 REHEMA SALUM DIBEGA

165 REHEMA SAMWEL NYANDORO

166 ROBINSON FRANCIS MAPONDO

167 ROMANUS EDWARD NYAWUMBU

168 ROMANUS OKUNGU ROMANUS

169 ROSALIA ACHASIUS TUNGARAZA

170 ROSALIA ACHASIUS TUNGARAZA

171 ROSEMARY NABUGUMBA MSOROLO

172 RUGANZIA GONZAGA NYOMBI

173 SARAH SAIMON SHEKIFU

174 SAUDA HUSSEIN SWALEHE

175 SAUDA HUSSEIN SWALEHE

176 SHADRACK ALFRED GABAGAMBI

177 SHADRACK ALFRED GABAGAMBI

178 SHADRACK ROBERT MWAKYOSI

179 SHANGWE YUDA KASIMBA

180 SHOSE HENRY MAKULE

181 SIFA JOHN MAEMBE

182 SOPHIA KILLIAN KAPUFI

183 SOPHIA KILLIAN KAPUFI

184 STEPHEN SIMA MWOMBELA

185 STEVENS KOSI MADULU

186 STEVENS KOSI MADULU

187 SYLVIA INNOCENT NJOVU

188 SYLVIA INNOCENT NJOVU

189 THERESIA STIVIN MMBUKWINI

190 TWAHA ATHUMAN MTHIMKHULU

191 TWAHA ATHUMAN MTHIMKHULU

192 TWAHA ATHUMAN MTHIMKHULU

193 VALERIAN FAUSTIN PETER

194 VENERANDA BERNARD MSEMWA

195 VERONICA IVON MINJA

196 VESTA OSWALD MASHINDANO

197 WAILES EZEKIEL MWASHAMBWA

298 WAILES EZEKIEL MWASHAMBWA

299 WILBAFOS JULIUS KIRUMBA

200 YANDE BERNADETHA PANYA

201 YANDE BERNADETHA PANYA

202 YANDE BERNADETHA PANYA

203 ZAHARA MIRAJI SIMBA
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3
Yatokanayo na 
Mkutano Mkuu wa 
Kumi
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Hakukuwa na yatokanayo na Mkutano Mkuu uliopita wa Mfuko wa Watoto
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TAARIFA FUPI YA 
MWAKA YA MFUKO WA WATOTO
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4 Taarifa ya 
Mwenyekiti wa Bodi
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TAARIFA YA MWENYEKITI

Ndugu Wawekezaji,

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha  kuwakaribisha nyote katika Mkutano Mkuu wa Kumi 
na Moja (11) wa Mfuko wa Watoto. Tunawashukuru kwa kutenga muda wa kuhudhuria mkutano huu 
ambao utajadili maendeleo ya Mfuko kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni  2023.

Ndugu wawekezaji, ninaamini mmekuwa mkifuatilia maendeleo ya Mfuko wa Watoto na kwamba 
mmeipokea na kuisoma taarifa ya Mfuko kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2023. Ninayo 
furaha kuwajulisha kuwa utendaji wa mfuko kwa kipindi hicho umeendelea kuwa mzuri. Faida kwa 
wawekezaji ilikuwa kubwa ikilinganishwa na kigezo linganifu (Performance Benchmark). Faida kwa 
mwaka ilikuwa asilimia 12.4 ikilinganishwa na asilimia 14.1 ya mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022. 
Faida iliyopatikana iko sawa na maendeleo ya soko la fedha na ni kubwa kuliko kigezo linganifu cha 
asilimia 7.6. Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia Juni 2023, thamani ya mfuko iliongezeka 
kutoka Shilingi bilioni 5.7 iliyofikiwa tarehe 30 Juni 2022 hadi Shilingi bilioni 10.7 tarehe 30 Juni 2023. Ongezeko hili la thamani 
ya Mfuko linatokana na faida nzuri inayopatikana, matumizi ya tekinolojia katika kufanya miamala ya uwekezaji, kuongezeka kwa 
imani na elimu juu ya faida zinazopatikana kupitia  Mifuko ya uwekezaji wa pamoja.   

Mwenendo wa Uchumi na Mazingira katika Masoko ya Fedha
Ndugu wawekezaji, wakati Dunia inazidi kupata ahueni juu ya athari za UVIKO 19 na madhara ya vita nchini Ukraine, hali ya 
uchumi, kwa mujibu wa machapisho ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu, imeendelea kuimarika na kukua kwa asilimia 4.7 kwa mwaka 
2022 na kiwango cha asilimia 5.4 na asilimia 5.2 kwa robo ya kwanza na ya pili kwa mwaka 2023 mtawalia. Ukuaji uchumi wa 
Tanzania umekuwa ni zaidi ya ukuaji katika nchi za ukanda wa Jangwa la Sahara na nchi za ukanda wa Ushirikiano wa Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC) ambao ni asilimia 3.5. Kwa mujibu wa taarifa za Benki Kuu ya Tanzania, ya kipindi cha robo mwaka 
ilichoishia tarehe 30 Juni 2023, mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 4.0, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 12.6 kwa nchi za Afrika 
Mashariki na asilimia 17.1 kwa nchi za ukanda wa SADC. Kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita, viwango vya riba katika soko 
havikubadirika sana, ikiashiria uimara wa soko kwa ujumla. Kwa upande mwingine, thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya dola 
ya Marekani ilipungua kidogo kwa kiwango cha asilimia 1.0 na kuongezeka thamani dhidi ya fedha za baadhi ya nchi za Afrika 
Mashariki kwa viwango vya hadi asilimia 15.0.

Kuhusu maendeleo ya Soko la Mitaji na Dhamana, ambalo utendaji wake hupimwa kwa kuangalia  mabadiliko ya Fahirisi (Tanzania 
Share Index), imeonesha kuwa na maendeleo mazuri. Katika kipindi cha mwaka kilichoishia tarehe 30 Juni 2023, kumekuwa na 
ongezeko la asilimia 4.1 ambapo iliongezeka toka 3,928.5 tarehe 30 Juni 2022 hadi 4,091.8 tarehe 30 Juni 2023. Ongezeko hilo 
ni chini ya lile la tarehe 30 Juni 2022 ambalo lilikuwa ni asilimia 7.5. Hii inamaanisha kuwa, kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 
30 Juni 2023, bei za Hisa kwa ujumla ziliongezeka japo kwa kiwango kidogo ikilinganiswa na mwaka uliopita.

Sababu za kupanda  kwa bei za Hisa kulichagizwa na utendaji mzuri wa Makampuni yaliyoorodheshwa  katika Soko la Hisa la 
Dar es Salaam, kuongezeka imani kwa wawekezaji wa ndani na wa nje ya nchi na  kuboreshwa kwa mazingira ya uwekezaji hapa 
nchini.Tunamshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan na Serikali kwa ujumla 
kwa kuendelea kusimamia na kuweka mazingira bora ya biashara. 

Utendaji wa Mifuko na Maendeleo Mengineyo
Ndugu Wawekezaji, kuhusu  utendaji wa Mifuko kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2023, viashiria vya kiuchumi vinaonesha 
kwamba Kampuni ya UTT AMIS pamoja na Mifuko inayoisimamia imeendelea kufanya vizuri. Kwa upande wa thamani ya Mifuko 
imeongezeka kutoka Shilingi bilioni 996.5 tarehe 30 Juni 2022 hadi kufikia Shilingi trilion 1.535 tarehe   30 Juni 2023. Hili ni 
ongezeko la shilingi bilioni 538.9, sawa na asilimia 54.0 ikilinganishwa na ongezeko la shilingi bilioni 383.7, sawa na asilimia 
62.6 kwa mwaka uliotangulia. Ongezeko la ukubwa  wa Mifuko umetokana na ongezeko la idadi ya Wawekezaji  47,480, sawa 
na asilimia 24 waliojiunga katika Mifuko kwa mwaka 2023 ikilinganishwa na Wawekezaji 29,832, sawa na  asilimia 17 waliojiunga 
mwaka wa fedha uliotangulia. Kama nilivyosema hapo awali kwamba mifuko yote  imetoa faida nzuri kwa wawekezaji wake.  Faida 
kwa mfuko wa Watoto ilikuwa asilimia 12.4.
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Ndugu Wawekezaji, katika kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2023, Kampuni ya UTT AMIS imeendelea na utekelezaji  wa 
Mpango Mkakati wake wa miaka mitano unaoishia Mwezi wa Juni Mwaka 2024 ambao umeweka kipaumbele katika matumizi ya 
tekinolojia. UTT AMIS imeendelea kuboresha mifumo ya undeshaji wa mifuko kupitia teknolojia ili kufanya taratibu za uwekezaji 
kuwa rafiki na rahisi zaidi. Tekinolojia inayotumika inajumuisha utoaji wa huduma kwa wawekezaji kwa kutumia simu za kiganjani 
na  matumizi ya mifumo ya kibenki iliyounganishwa na mifumo ya UTT AMIS ili kuboresha mtiririko wa miamala ya uwekezaji. 
Lengo la uunganishwaji huu ni kuongeza tija na ufanisi  kwa kupunguza mlolongo wa hatua za uchakataji wa miamala inayofanywa 
kwa njia za kibenki. Katika kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2023, UTT AMIS imekamilisha uunganishaji wa mifumo yake na 
mifumo ya Benki za NMB, Benki ya Taifa ya Biashara (NBC) na  Benki ya Stanbic. Aidha, UTT AMIS imeendelea na miradi ya 
kuunganisha na mifumo ya Benki  ya EXIM, Benki ya Absa, Benki ya KCB, Benki ya Watu wa Zanzibar, Benki ya DCB na Benki 
ya UBA ambayo ipo katika  hatua mbalimbali za utekelezaji. Ni matumaini yangu kuwa  pindi miradi hii itakapokamilika, miamala 
ya kidijitali, ambayo sasa ni asilimia 70 itaongezeka na kufikia asilimia ya juu zaidi. Kampuni ya  UTT AMIS itaendelea kuelimisha 
umma juu ya manufaa ya matumizi ya njia za kidijitali katika uwekezaji huku ikiendelea kuwekeza katika mifumo mipya ili kutoa 
huduma bora zaidi kipindi kijacho.    

Matarajio ya mwaka 2023/24
Ndugu Wawekezaji, kwa kipindi cha miaka minne ya utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Kampuni ya UTT AMIS  unaoishia 
Juni 2024 kumekuwa na mafanikio makubwa zaidi ya ilivyotarajiwa. Tukiwa tumebakiwa na mwaka mmoja wa utekelezaji 
wa mpango mkakati huo, Kampuni imeshaanza kuandaa mpango mkakati mpya wa miaka mitano mpaka mwaka 2029 huku 
ikiendelea kukamilisha vipaumbele vilivyoainishwa kwenye mpango mkakati wa sasa, ikiwemo  kuboresha mifuko na huduma kwa 
wawekezaji pamoja na kubainisha fursa nyingine za kibiashara kwa manufaa ya wawekezaji, Serikali pamoja na wadau wengine. 
UTT AMIS itaendelea kuboresha uendeshaji wa mifuko ili uwe wa kisasa zaidi na kuhakikisha wawekezaji wanapata faida shindani 
na nzuri kuendana na hali ya soko. 

Shukrani
Ndugu Wawekezaji, Katika kuhitimisha taarifa yangu, napenda niwashukuru nyote kwa ushirikiano na imani yenu kwa UTT AMIS 
na Mfuko wa Watoto kwa kipindi chote cha mwaka  ulioishia tarehe 30 Juni 2023. Kwa namna ya kipekee nipende kuishukuru 
Serikali kupitia Wizara ya Fedha,Ofisi ya Msajili wa Hazina, Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana, Msimamizi wa Mifuko 
ambaye ni Benki ya CRDB,Soko la Hisa la Dar es Salaam pamoja na Madalali wake, Wajumbe wenzangu wa Bodi ya Wakurugenzi, 
Wafanyakazi wa UTT AMIS na Wadau wote ambao wameendelea kuiwezesha UTT AMIS kutekeleza majukumu yake katika 
mwaka huu wa fedha. Ni matumaini yangu kuwa ushirikiano huu utaendelea  kwa manufaa ya Wawekezaji wetu na maendeleo ya 
Soko la Mitaji na Sekta ya Fedha  hapa Nchini kwetu.  

Casmir Sumba Kyuki
Mwenyekiti wa Bodi
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5 Taarifa ya Mwangalizi 
wa Mfuko wa Watoto
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TAARIFA YA MWANGALIZI WA MFUKO WA 
WATOTO KWA WAWEKEZAJI

Tukiwa ni waangalizi wa Mfuko wa Watoto, Jukumu letu ni kusimamia kwamba utendaji wa meneja wa mfuko unaendana/
unazingatia waraka wa makubaliano ili kuhakikisha maslahi bora ya wenye vipande. Katika utekelezaji wa kazi hii, mwangalizi wa 
mfuko ana majukumu yafuatayo; Uangalizi wa mali za mfuko, kuhakikisha meneja wa mfuko anatumia njia/mbinu sahihi katika 
kukokotoa mahesabu ya thamani ya mfuko sambamba na mkataba wa makubaliano, na pia kuhakikisha viwango vya uwekezaji 
vinazingatiwa.

Katika kipindi cha mwaka huu wa fedha, kilichoanzia tarehe 01.07.2022 mpaka 30.06.2023, Benki ya CRDB kama mwangalizi 
wa mfuko wa Watoto, tumeendeleza uangalizi wa mwenendo wa shughuli za meneja wa mfuko, utekelezaji wake na kuangalia 
changamoto kwenye uwekezaji.

Kwa kuzingatia hayo, tunapenda kuwathibitishia kwamba shughuli za uwekezaji kwenye mfuko wa Watoto na wajibu wa meneja 
wa mfuko (UTT AMIS), vimeendeshwa/ vimetekelezwa kufuatana na vipengele vya waraka wa makubaliano. Tukizingatia suala la 
imani/ uaminifu wa wenye vipande kwenye mfuko, tunathibitisha kwamba maslahi ya wenye vipande ndani ya mfuko wa Watoto 
yanalindwa na kuzingatiwa ipasavyo, na meneja ameendesha mfuko kulingana na waraka wa makubaliano.

Abdulmajid M. Nsekela

Afisa Mtendaji Mkuu na Mkurugenzi Mtendaji                                                                      Tarehe: 01 Novemba, 2023

CRDB BANK PLC
Makao Makuu: Barabara ya Ally Hassan 

Mwinyi / Barack Obama
S.L.P. 268, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 (0) 22 211 7441-7
Nukushi: +255 (0) 22 211 6714

Barua pepe: info@crdbbank.co.tz
Tovuti: www.crdbbank.co.tz
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6 Taarifa ya Mkaguzi 
wa Hesabu za Mfuko
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TAARIFA YA MKAGUZI KUHUSU MUHTASARI WA HESABU ZA 
MFUKO WA WATOTO (WATOTO FUND)

KPMG

Jengo la Luminary							       Simu: +255 22 2600330

Ghorofa ya 2, Kitalu Na. 574							       Barua Pepe: info@kpmg.co.tz

Barabara ya Haile Selassie, Msasani							       Tovuti: www.kpmg.co.tz

S. L. P 1160, Dar es Salaam

Maoni

Muhtasari wa hesabu za Mfuko ambao unajumuisha muhtasari wa Urari wa hesabu za Mfuko mnamo tarehe 30 Juni 2023, 
muhtasari wa Mapato na Matumizi, muhtasari wa Mabadiliko ya Thamani ya Mfuko pamoja na muhtasari wa Mtiririko wa Fedha 
umetayarishwa kutoka katika taarifa kamili ya ukaguzi ya Mfuko wa Watoto kwa kipindi cha mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2023.

Kwa Maoni yetu, Muhtasari wa Hesabu za Mfuko wa Watoto unaendana na taarifa kamili za hesabu za Mfuko zilizokaguliwa 
kulingana na vigezo vilivyoelezwa kwenye dokezo namba 1.

Muhtasari wa Taarifa ya Hesabu za Fedha

Muhtasari wa taarifa ya hesabu za fedha haioneshi taarifa zote kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya utoaji wa taarifa za 
kifedha (IFRS standards as issued by the International Accounting Standards Board (IFRS standards)). Muhtasari huu wa hesabu 
pamoja na hii taarifa yetu siyo mbadala wa taarifa kamili ya hesabu za kifedha iliyokaguliwa. Muhtasari wa hesabu za kifedha 
pamoja na taarifa kamili ya hesabu zilizokaguliwa haijumuishi matukio au miamala baada ya tarehe za taarifa ya  hesabu za fedha 
zilizokaguliwa.

Taarifa ya Ukaguzi na Hesabu za Fedha zilizokaguliwa

Maoni ya ukaguzi (audit opinion) yasiyokuwa na kasoro juu ya taarifa kamili ya ukaguzi wa hesabu za fedha za Mfuko yalitolewa 
kwenye taarifa ya tarehe 11 Novemba 2023 kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023.

Taarifa kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2023 inajumuisha mambo mengine Muhimu juu ya ukaguzi wa hesabu za 
mfuko.

Majukumu ya Meneja Kuhusu Muhtasari wa Hesabu za Fedha za Mfuko

Meneja wa Mfuko anahusika na utayarishwaji wa muhtasari wa hesabu za fedha za Mfuko kwa mujibu wa vigezo kama 
ilivyoainishwa kwenye dokezo namba 1.

Majukumu ya Mkaguzi wa Hesabu za Mfuko

Majukumu yetu kama wakaguzi wa hesabu za Mfuko ni kutoa maoni kama muhtasari wa hesabu za Mfuko unaendana na taarifa 
kamili ya ukaguzi wa hesabu za fedha na kwa mujibu wa taratibu zetu za ukaguzi, ukaguzi ambao ulifanywa kwa mujibu wa 
viwango vya kimataifa vya ukaguzi (International Standars on Auditing-ISA) 810 (kama ilivyorekebishwa), “Kazi za kuripoti juu ya 
Muhtasari wa taarifa za kifedha”

Hili ni toleo lililotafsiriwa la ripoti ya Mkaguzi iliyosainiwa katika toleo la Kiingereza.
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								        Dokezo Namba 1
Dokezo juu ya vigezo vya kutayarisha Muhtasari wa Hesabu
Muhtasari wa taarifa ya hesabu za fedha umetayarishwa kutoka kwenye taarifa kamili ya ukaguzi, iliyotayarishwa kwa mujibu wa 
viwango vya kimataifa vya utoaji wa taarifa za kifedha (IFRS standards) mnamo tarehe 30 Juni 2023. 

Taratibu za kutayarisha muhtasari wa hesabu za fedha unaitaka menejimenti kuamua kiwango cha taarifa zitakazojumuishwa 
katika muhtasari ili kuendana kwa kiwango kikubwa na taarifa kamili ya ukaguzi au kutoa taswira ya muhtasari iliyosawa na taarifa 
ya hesabu za fedha zilizokaguliwa.

Menejiment imetayarisha hesabu hizi kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo:

(a)    Muhtasari wa Hesabu unajumuisha hesabu zote za mfuko zilizoko katika taarifa ya hesabu zilizokaguliwa;

(b)    Taarifa zilizopo kwenye muhtasari wa hesabu zinashabihiana na taarifa ya hesabu za mfuko zilizokaguliwa na

(c)	 Jumla kuu, jumla ndogo pamoja na taarifa linganifu zilizopo kwenye hesabu zilizokaguliwa zimeonyeshwa pia katika 
muhtasari wa hesabu ulioandaliwa

Taarifa ya hesabu za mfuko wa Watoto zilizokaguliwa zinapatikana katika ofisi ya Kampuni ya Uwekezaji ya UTT (UTT AMIS).
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7 Taarifa ya 
Hesabu za Mfuko
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TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI (Profit or Loss and Other 
Comprehensive Income) KWA MWAKA ULIOISHIA  30 JUNI 2023

2023 2022

TSH ‘000 TSH ‘000

Mapato yatokanayo na riba 931,622 561,156 

Faida/(hasara) itokayo na mabadiliko ya thamani ya hisa 103,869 107,401 

Mapato mengineyo 128,557 92,673 

Jumla ya Mapato 1,164,048 761,230 

Gharama za Meneja (123,371) (71,233)

Gharama za Mwangalizi wa Mfuko (10,000) (10,000)

Gharama za Ukaguzi wa Hesabu  (1,332) (1,102)

Gharama za Matangazo (12,197) (11,222)

Gharama za Mauzo ya Dhamana na Hisa (3,245) (3,146)

Gharama za Mauzo ya Vipande (48,843) (27,006)

Gharama Za Ushauri (829) (128)

Gharama nyinginezo za Uendeshaji (6,211) (967)

Jumla ya Gharama za Uendeshaji (206,028) (124,804)

Ongezeko la Thamani (Mapato) Kwa wawekezaji  kabla 
ya Kodi

958,020 636,426

Kodi ya Zuio (5,271) (4,470)

Ongezeko la Thamani (Mapato) Kwa wawekezaji  Baada 
ya Kodi

952,749 631,956 

Mapato mengineyo(other comprehensive income)  -    -   

Ongezeko halisi la thamani ya Mfuko 952,749 631,956 
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URARI WA HESABU ZA MFUKO (BALANCE SHEET) 
MNAMO TAREHE  30 JUNI 2023

2023 2022

TSH ‘000 TSH ‘000

Rasilimali za Mfuko

Fedha Taslim 289,485 157,946 

Dhamana za Serikali 9,116,323 4,204,762 

Uwekezaji katika Hisa 1,600,442 1,400,573 

Rasilimali nyinginezo (other receivable) 23,104 8,279 

Jumla ya Rasilimali 11,029,354 5,771,560 

Dhima ya Mfuko

Dhima Nyinginezo (242,003) (45,041)

Jumla ya Dhima ya Mfuko (242,003) (45,041)

Thamani Halisi ya Mfuko 10,787,351 5,726,519 

Inawakilishwa na: 

Thamani Halisi ya Mfuko 10,787,351 5,726,519 

Idadi ya Vipande 18,509,000 11,038,157 

Thamani ya Kipande  582.82 518.79 



26 27

TAARIFA YA MABADILIKO YA THAMANI YA MFUKO 
(STATEMENT OF CHANGES IN NET ASSETS ATTRIBUTABLE TO UNIT 

HOLDERS) KWA MWAKA ULIOSHIA 30 JUNI 2023

2023 2022

TSH ‘000 TSH ‘000

Thamani ya mfuko  mwanzoni mwa mwaka(Julai 1) 5,726,519 4,202,555

Mabadiliko/Ongezeko ya thamani ya mfuko 952,749 631,956 

6,679,268 4,834,511 

Miamala (Transactions) ya wenye vipande kwa mwaka

Mauzo ya vipande (Sales)                                                                                      4,531,861 1,324,084 

Ununuzi ya vipande (Repurchase)                                                                                      (423,778) (432,076)

Mabadiliko ya thamani ya mfuko 4,108,083 892,008 

Thamani halisi ya Mfuko 10,787,351 5,726,519 
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.....................................
Mkurugenzi

Tarehe: Novemba, 2023

.....................................
Mkurugenzi

Tarehe: Novemba, 2023

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA (CASH FLOWS STATEMENT) KWA 
MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2023

2023 2022

TSH ‘000 TSH ‘000

FEDHA ITOKANAYO NA SHUGHULI  ZA UENDESHAJI

Mapato baada ya Kodi 952,749 631,956 

Imerekebishwa na:

Faida/(Hasara) itokanayo na mabadiliko ya thamani ya 
dhamana isiyostahili kugawana

(103,869) (107,401)

Pato la gawio la hisa (74,335) (60,150)

Pato la riba (857,287) (501,006)

Gharama za Kodi (5,271) 4,470 

Faida kabla ya mabadiliko ya Mtaji wa uendeshaji: (88,013) (32,131)

Mabadiliko ya Mtaji wa uendeshaji

Kuongezeka / Kupungua kwa Dhamana za Serikali (5,149,875) (1,300,236)

Uwekezaji katika Hisa (96,000) (88,464)

Ongezeko /(Kupungua) kwa rasilimali nyinginezo (14,825) 143 

Ongezeko /(Kupungua) kwa Dhima nyinginezo 196,962 3,280 

Fedha iliyopatikana kutoka kwenye shughuli za 
uendeshaji

(5,151,751) (1,417,408)

Pato la gawio la hisa lililopokelewa 74,335 60,328 

Pato la riba lililopokelewa 1,095,601 487,351 

Kodi iliyolipwa 5,271 (4,470)

Fedha halisi (iliyotumika)/itokanayo na shughuli za 
uendeshaji

(3,976,544) (874,199)

AMANA YA MFUKO (FINANCING ACTIVITIES)

Mauzo ya Vipande (Sales of Units) 4,531,861 1,324,084 

Ununuzi wa Vipande (Repurchase) (423,778) (432,076)

Fedha halisi  iliyopatikana/(iliyotumika)  kutokana na 
miamala ya wenye vipande

4,108,083 892,008 

Ongezeko halisi la Fedha 131,539 17,809 

Salio la fedha mwanzoni mwa Mwaka 157,946 140,137 

Salio la fedha mwishoni mwa Mwaka 289,485 157,946 
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8 Taarifa ya Meneja 
kuhusu Uwekezaji
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UTT AMIS tunatambua umuhimu wa mtoto kwa maendeleo ya Taifa katika siku zijazo. Kwa sababu 
hiyo, Mfuko wa Watoto (Watoto Fund) ulizinduliwa. Mfuko wa watoto ni suluhisho la kifedha ambalo 
linalenga katika kukuza mtaji kwa faida ya muda mrefu kwa ajili ya maendeleo ya watoto wetu 
wapendwa. Mfuko huu ni wa wazi wenye lengo la kukuza mtaji.

Watoto wote wenye umri wa miaka 0 hadi 18 wanaweza kujiunga na mpango huu. Kiasi cha awali 
kinachohitajika kwa uwekezaji ni shilingi 10,000/=. Uwekezaji wa ziada ni kuanzia shilingi 5,000/= na 
kuendelea ambao unaweza kufanywa kadiri ya mwekezaji awezavyo.

1.0  Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande
Kwa kipindi cha mwaka wa fedha ulioshia tarehe 30 Juni 2023, ukubwa wa mfuko umeongezeka kwa 
shilingi bilioni 5.0 sawa na ongezeko la asilimia 87.7 kutoka shilingi bilioni 5.7 mwaka uliopita hadi 
kufikia shilingi bilioni 10.7. Thamani ya kipande imeongezeka kufikia shilingi 583.8 kutoka shilingi 
519.3, sawa na ongezeko la shilingi 64.5 kwa kila kipande kwa kipindi hicho.

Chati Na. I: Ukubwa na thamani ya kipande kwa mfuko wa Watoto hadi tarehe 30 Juni 2023  

 

2.0  Mgawanyo wa Uwekezaji
Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 mwezi Juni 2023, UTT AMIS kama meneja 
wa Mfuko alitumia uzoefu na weledi katika kufikia mgawanyo anuai wa rasilimali kwa matakwa ya 
sera za mfuko wa Watoto. Mgawanyo anuai wa rasilimali za mfuko mwezi Juni 2023 ulikuwa kama 
inavyoonekana kwenye chati namba II hapo chini:-

Chati Na. II: Mgawanyo wa uwekezaji katika mfuko wa Watoto tarehe 30 Juni, 2023

Chati namba II inaonesha mgawanyo wa uwekezaji 
katika mfuko wa watoto. Dhamana za serikali za 
muda mrefu ilichukua sehemu kubwa ya asilimia 84.2 
ikifuatiwa na hisa asilimia 14.7, na amana za benki 
za muda mfupi ilikuwa asilimia 1.1. Aidha, uwekezaji 
katika amana za benki za muda mfupi (call account) 
umefanywa ili kukidhi mahitaji ya uendeshaji wa 
mfuko ikiwemo kulipa fedha kwa wawekezaji pindi 
wanapouza vipande vyao.      

Taarifa ya Meneja Kuhusu 
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UTT AMIS tunatambua umuhimu wa mtoto kwa maendeleo ya Taifa katika siku zijazo. Kwa sababu hiyo, Mfuko 
wa Watoto (Watoto Fund) ulizinduliwa. Mfuko wa watoto ni suluhisho la kifedha ambalo linalenga katika kukuza 
mtaji kwa faida ya muda mrefu kwa ajili ya maendeleo ya watoto wetu wapendwa. Mfuko huu ni wa wazi wenye 
lengo la kukuza mtaji. 
Watoto wote wenye umri wa miaka 0 hadi 18 wanaweza kujiunga na mpango huu. Kiasi cha awali 
kinachohitajika kwa uwekezaji ni shilingi 10,000/=. Uwekezaji wa ziada ni kuanzia shilingi 5,000/= na kuendelea 
ambao unaweza kufanywa kadiri ya mwekezaji awezavyo. 
 

1.0 Ukubwa wa mfuko na thamani ya kipande 
 
Kwa kipindi cha mwaka wa fedha ulioshia tarehe 30 Juni 2023, ukubwa wa mfuko umeongezeka kwa 
shilingi bilioni 5.0 sawa na ongezeko la asilimia 87.7 kutoka shilingi bilioni 5.7 mwaka uliopita hadi kufikia 
shilingi bilioni 10.7. Thamani ya kipande imeongezeka kufikia 583.8 kutoka 519.3, sawa na ongezeko la 
shilingi 64.5 kwa kila kipande kwa kipindi hicho. 
Chati Na.I: Ukubwa na thamani ya kipande kwa mfuko wa Watoto hadi tarehe 30 Juni 
2023
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2.0 Mgawanyo wa Uwekezaji 
 
Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 mwezi Juni 2023, UTT AMIS PLC kama meneja wa 
Mfuko alitumia uzoefu na weledi katika kufikia mgawanyo anuai wa rasilimali kwa matakwa ya sera za 
mfuko wa Watoto. Mgawanyo anuai wa rasilimali za mfuko mwezi Juni 2023 ulikuwa kama inavyoonekana 
kwenye chati namba II hapo chini:- 
 
Chati Na. II: Mgawanyo wa uwekezaji katika mfuko wa Watoto tarehe 30 Juni, 2023 
 

 
 

Chati namba II hapo juu inaonesha mgawanyo wa uwekezaji katika mfuko wa watoto. Dhamana za serikali 
za muda mrefu ilichukua sehemu kubwa ya asilimia 84.2 ikifuatiwa na hisa asilimia 14.7, na amana za 
benki za muda mfupi ilikuwa asilimia 1.1. Aidha, uwekezaji katika amana za benki za muda mfupi (call 
account) umefanywa ili kukidhi mahitaji ya uendeshaji wa mfuko ikiwemo kulipa fedha kwa wawekezaji 
pindi wanapouza vipande vyao.    
 

3.0 Faida 
Hali ya utendaji katika mfuko wa Watoto ni nzuri na yenye kuvutia kwani faida kwa mwaka wa fedha 
ulioshia juni 2023 ni asilimia 12.4 ikilinganishwa na faida itokanayo na kigezo cha ufanisi cha asilimia 7.6 
(benchmark).  
 
Kama inavyoonekana kwenye Jedwali namba I hapo chini faida ilipungua kutoka asilimia 14.1 mwaka 2022 
hadi asilimia 12.4 mwaka 2023. Aidha, sababu kuu ni kutokana na kupungua kwa viwango vya faida sokoni 
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3.0  Faida
Hali ya utendaji katika mfuko wa Watoto ni nzuri na yenye kuvutia kwani faida kwa mwaka wa fedha ulioishia 
Juni 2023 ni asilimia 12.4 ikilinganishwa na faida itokanayo na kigezo cha ufanisi cha asilimia 7.6 (benchmark). 

Kama inavyoonekana kwenye Jedwali namba I hapo chini faida ilipungua kutoka asilimia 14.1 mwaka 2022 
hadi asilimia 12.4 mwaka 2023. Aidha, sababu kuu ya kupungua kwa kiwango cha faida ni kutokana na 
kupungua kwa viwango vya faida sokoni kama inavyoonekana kwenye Jedwali namba V ikihusisha mtawanyo 
wa uwekezaji kwenye chati namba II.

Jedwali namba I hapo chini linaonesha mwenendo wa utendaji wa mfuko pamoja na kigezo cha ufanisi 
(benchmark). Hali ya utendaji wa mfuko inaonekana ni nzuri na shindani ikilinganishwa na kigezo cha ufanisi 
na maeneo linganifu, ambapo kwa mwaka 2023 faida ni asilimia 12.4 ikilinganishwa na asilimia 7.6.   

Jedwali Na. I: Faida ya mfuko wa Watoto tangu Juni, 2019 hadi Juni, 2023

Na. Mwaka wa Fedha Ukubwa wa mfuko Shilingi 
Bilioni

Hali ya Utendaji
Faida Kigezo cha ufanisi

01. 2022/23 10.7 12.4% 7.6%
02. 2021/22 5.7 14.1% 8.7%
03. 2020/21 4.2 19.9% 8.1%
04. 2019/20 3.5 12.7% 1.5%
05. 2018/19 3.2 1.5% -3.2%

Kumb: Kigezo cha ufanisi-Mjumuiko wa utendaji wa hisa na dhamana ya serikali miaka 7

Ili kupima mafanikio ya mfuko inabidi kulinganisha faida ya mfuko wa watoto na viwango linganifu vya faida  
vinavyotolewa na soko kwenye amana za benki na dhamana za serikali kama zilivyoainishwa kwenye jedwali 
namba II hapo chini:    

Jedwali Na. II:Viwango vya faida katika Dhamana za Serikali na Amana za benki

Maelezo Kwa Mwaka Wa Fedha Ulioisha Mwezi Juni
2020 2021 2022 2023

Dhamana ya Serikali ya Miaka 10 12.5% 11.5% 10.3% 11.1%
Dhamana ya Serikali ya Miaka 7 11.4% 10.0% 9.3% 9.7%
Dhamana ya Serikali ya Miaka 5 11.2% 9.1% 8.9% 9.7%
Dhamana ya Serikali ya Miaka 2 8.1% 7.6% 4.4% 9.1%
Dhamana ya Serikali ya Mwaka 1 4.6% 4.8% 3.9% 6.9%
Amana za benki 2.3% 1.9% 1.4% 1.6%

Chanzo; Benki Kuu ya Tanzania

Mambo mengine muhimu ya kuzingatia wakati wa kulinganisha faida za uwekezaji katika  Mfuko wa Watoto 
na amana katika benki;    

•	 Viwango vya riba vinavyooneshwa hapo juu ni kabla ya kutoa kodi ya zuio (withholding tax) ya asilimia 
10 wakati faida ya mfuko wa Watoto  ni baada ya kutoa kodi ya zuio ya asilimia 10.

•	 Jambo lingine la muhimu la kuzingatia ni kwamba mfuko wa Watoto unaruhusu  wanachama wake 
kuuza vipande vyao wakati wowote hivyo kumpa fursa mwekezaji kupata fedha pindi anapozihitaji na 
kwamba  hakuna kiwango cha chini cha uwekezaji kinachoruhusu kupata faida.

•	 Viwango vya faida kwenye mfuko vinatolewa sawa kwa wawekezaji wote (wawekezaji wa kipato  
kidogo, wa kipato cha kati na wale wenye kipato kikubwa).

Kuwekeza kwenye mfuko wa Watoto kuna faida zaidi ya kuwa na akaunti ya amana kwa sababu inamuongezea 
mwekezaji kipato kikubwa kutokana na viwango bora vinavyotolewa na mfuko zaidi ya viwango vya amana 
vilivyopo kwenye soko la fedha.
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4.0  Mwenendo wa Uchumi, Tanzania

4.1 Pato la Taifa

Kwa mwaka 2022 uchumi ulikua kwa kiwango cha asilimia 4.7, ikilinganishwa na kiwango cha asilimia 4.9 
mwaka 2021 (kama ilivyooneshwa kwenye jedwali III). Hata hivyo, Kilimo, Ujenzi na Madini vilikuwa vichocheo 
vikubwa vya ukuaji wa uchumi katika kipindi hicho. Uchumi kwa mwaka 2023 unakadiriwa kuongezeka kwa 
asilimia 5.2, ukichagizwa na kufufuliwa kwa shughuli za kiuchumi hususani uwekezaji kwenye sekta ya umma 
na binafsi nchini.

Pato la taifa hutafasiri kiwango na shughuli za uchumi katika nchi. Hali imara na stahimilivu juu ya mwenendo 
wa uchumi nchini ni muhimu kwa Mifuko ya uwekezaji wa pamoja inayosimamiwa na UTT AMIS na maeneo 
mengine ya uwekezaji nchini. Uchumi imara husaidia kutunza na kuimarisha thamani ya uwekezaji na huvutia 
wawekezaji wa ndani na nje ya nchi.

Jedwali Na. III: Mwenendo wa ukuaji wa Uchumi Tanzania

Mwaka 2017 2018 2019 2020 2021 2022 2023
Pato halisi la Taifa 6.8% 7.0% 7.0% 4.8% 4.9% 4.7% *5.2%

*Taarifa za makadirio, Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) na Benki kuu ya Tanzania (BOT)

4.2  Mfumuko wa Bei

Hali ya mfumuko wa bei nchini hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023 ni asilimia 3.6 ikilinganishwa na asilimia 4.4 
iliyonakiliwa tarehe 30 Juni 2022. Kupungua kwa mfumuko wa bei nchini kunaashiria gharama za bidhaa na 
huduma mbalimbali zilipungua kwa mwaka ulioishia Juni 2023 ikilinganishwa na kasi iliyokuwepo Juni 2022.

Katika Jedwali IV hapo chini linaonyesha viwango vya mfumuko wa bei kwenye uchumi ulikuwa mzuri na 
kiwango cha mfumuko wa bei kwa mwaka huu kimekuwa chini ikilinganishwa na mwaka uliopita.

Jedwali Na. IV:   Hali ya Mfumuko wa Bei

Mwaka 2017 2018 2019 2020 2021 2022 2023
Mfumuko wa Bei 3.4% 3.7% 3.7% 3.2% 3.6% 4.4% 3.6%

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Hali ya uchumi nchini na mwenendo wa mfumuko wa bei ni stahimilivu kiasi ambacho kimewezesha 
wawekezaji kwenye mifuko ya uwekezaji kuwekeza kwa wingi. UTT AMIS inajitahidi kuwekeza kwenye 
maeneo yanayotoa faida shindani kuliko kiwango cha mfumuko wa bei.

4.3 Sekta ya benki

Kwa kipindi cha mwaka mmoja ulioishia tarehe 30 Juni 2023, hali ya utendaji kwa sekta ya benki nchini 
imeendelea kuwa stahimilivu na yenye faida. Mifumo ya malipo kwa njia ya kidigitali nchini iliendelea kuwa 
imara, ikithibitishwa na kuwepo kwa kiwango cha juu cha miamala iliokamilika kwa muda mfupi. Aidha, 
kuwepo kwa mifumo imara na thabiti kumehamasisha umma kuendelea kuamini na kutumia mifumo kwenye 
huduma mbalimbali za kifedha.

Jumla ya rasilimali ziliongezeka kutoka shilingi trilioni 45.7 iliyonakiliwa Juni 2022 hadi shilingi trilioni 53.7 Juni 
2023. Ongezeko kwenye rasilimali ni shilingi trilioni 8.0, sawa na asilimia 17.5. Kiasi cha amana kiliongezeka 
kwa shilingi trilioni 5.7 sawa na asilimia 20.3 kutoka shilingi trilioni 28.0 Juni 2022 hadi shilingi trilioni 33.7 
Juni 2023.

Jumla ya mikopo imefikia shilingi trilioni 31.5, sawa na asilimia 21.6 ikilinganishwa na shilingi trilioni 25.9 
mwaka uliopita. Ongezeko kwenye kiwango cha mikopo lilisababishwa na kupungua kwa masharti na 
viashiria vya hatari miongoni mwa wateja.  Hata hivyo, viashiria vya hatari kwenye mikopo ya wateja wadogo 
na Taasisi zisizo za kifedha vilipungua ikilinganishwa na mwaka uliopita.

Kuendelea kuimarika kwa sekta ya benki ni muhimu kwa mifuko ya uwekezaji wa pamoja na uchumi kwa 
ujumla kwani huduma zitolewazo na benki huchochea ufanisi kwenye uchumi. Aidha, hadi tarehe 30 Juni 
2023 meneja wa mifuko ya uwekezaji wa pamoja amefanikiwa kuunganisha mifumo ya UTT AMIS na benki ili 
kuwawezesha wawekezaji kununua vipande kidigitali, hivyo kurahisisha uwekezaji mahali popote.
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4.4  Sekta ya Mawasiliano

Ukuaji wa sekta ya mawasiliano nchini umechagizwa na ongezeko la watu, huduma bora, na kuongezeka kwa 
matumizi ya simu janja. Idadi ya watumiaji wa huduma za simu imeongezeka kwa milioni 7.8 sawa na asilimia 
13.8 kutoka milioni 56.2 mwaka jana hadi kufikia milioni 64.0 Juni mwaka huu. Usajili wa huduma za kifedha 
kupitia simu (idadi ya akaunti) umeongezeka kwa milioni 9.8, sawa na asilimia 26.2 kutoka milioni 37.4 hadi 
milioni 47.2 Juni 2023.

Sekta hii imeendelea kutawaliwa na kampuni kubwa zenye nyenzo nzuri za tehama, uvumbuzi na ubunifu hali 
ambayo imepelekea kujipatia idadi kubwa ya wateja na soko nchini. 

Kwa kipindi chote, ukuaji wa sekta ya mawasiliano nchini umeleta matokeo chanya kwa Taasisi ya UTT AMIS 
kwani imechochea na kurahisisha uwekezaji katika mifuko na kuboresha zaidi huduma binafsi. Aidha, kupitia 
simu za mkononi wawekezaji wanaweza kufungua akaunti, kununua vipande na kuangalia salio na miamala 
waliofanya kwa kupiga *150*82# au kwa kutumia programu tumizi (UTT AMIS APP). UTT AMIS inatarajia 
kukamilisha na kuruhusu maombi ya uuzaji wa vipande yafanyike kupitia simu za mikononi ili kufanya huduma 
zote za Uwekezaji zifanyike kidigitali mahali popote walipo.

UTT-AMIS pia inaendelea kutumia majukwaa mbalimbali ikiwemo mitandao ya kijamii kufikia umma kwa 
urahisi zaidi, katika mawasiliano na elimu juu ya uwekezaji. Mitandao hio ni pamoja na Facebook, Twitter, 
Instagram, Youtube, pamoja na Whatsapp.  

4.5  Dhamana za Serikali

Kwa kipindi cha mwaka mmoja ulioisha tarehe 30 Juni 2023, Benki Kuu ya Tanzania kwa niaba ya Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliongeza kiasi cha dhamana za serikali za muda mfupi sokoni kwa shilingi 
trilioni 1.4 sawa na asilimia 73.6 hadi shilingi trilioni 3.3 Juni 2023. Hata hivyo, Uhitaji wa dhamana za serikali 
za muda mfupi uliongezeka kwa asilimia 24.1 (shilingi trilioni 0.7) hadi kufikia shilingi trilioni 3.6 kutoka shilingi 
trilioni 2.9 mwaka jana. Aidha, kiasi kilichokubaliwa baada ya mnada kimeongezeka kwa asilimia 56.2 (shilingi 
trilioni 0.9) kutoka shilingi trilioni 1.6 hadi shilingi trilioni 2.5 Juni 2023. Kwa kipindi hicho, kiasi cha dhamana 
za serikali za muda mrefu kilichouzwa kwenye soko la awali kilikuwa ni shilingi trilioni 4.3 ikilinganishwa na 
shilingi trilioni 3.3 mwaka uliopita. Kiwango cha ushiriki kwenye minada hiyo kilipungua hadi shilingi trilioni 4.6 
(asilimia 28.1) ikilinganishwa na shilingi trilioni 6.4. Aidha kiwango kilichokubaliwa na Benki Kuu ya Tanzania 
baada ya mnada kiliongezeka kwa shilingi trilioni 1.2 (asilimia 44.4) hadi shilingi trilioni 3.9 kikilinganishwa 
na shilingi trilioni 2.7 mwaka 2022. Kwa kipindi cha mwaka mmoja hali ya ushiriki wa wawekezaji kwenye 
dhamana za serikali za muda mrefu ilipungua ikilinganishwa na ongezeko la ushiriki kwenye dhamana za 
muda mfupi. 

Ongezeko la ushiriki katika eneo la dhamana za serikali kuna saidia kuleta na kuboresha hali ya ukwasi na 
faida sokoni.

4.6  Viwango vya Riba na Faida

Faida katika dhamana za serikali za muda mfupi zilipungua hadi wastani wa asilima 3.5 mwezi Juni 2023 
kutoka asilimia 4.1 mwaka jana (Juni 2022). Viwango vya riba/faida katika mikopo (riba) na amana (faida) 
viliongezeka ikilinganishwa na viwango vilivyonakiriwa mwaka uliopita. Aidha, viwango vya riba jumuishi za 
mikopo katika benki za biashara ni asilimia 16.7 ikilinganishwa na asilimia 16.2 mwaka 2022. Uwekezaji 
kwenye amana za benki kwa muda wa mwaka mmoja zilitoa faida ya asilimia 8.2 ikilinganishwa na asilimia 
8.0 mwaka 2022. Viwango vya hifadhi ya akiba kisheria vya Benki kuu kwa benki za biashara pamoja na 
punguzo la riba nchini viliendelea kuwa asilimia 7.0 na 5.0 mtawaliwa. 

Viwango vya faida kwenye dhamana za serikali za muda mrefu havikubadilishwa tangu mabadiliko hayo 
yalivyofanyika mwezi wa nne (4) mwaka 2022.

Jedwali Na. V:  Mabadiliko kwenye viwango vya faida (coupon rate) kwenye Dhamana za 	
	 Serikali za muda mrefu

Muda (Miaka) 2 5 7 10 15 20 25
Viwango kabla ya mabadiliko 7.82% 9.18% 10.08% 11.44% 13.50% 15.49% 15.95%
Viwango baada ya mabadiliko 7.60% 8.60% 9.48% 10.25% 11.15% 12.10% 12.56%

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania
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Kwa ujumla, kupungua kwa viwango vya faida kwenye maeneo ya uwekezaji huathiri faida ya wawekezaji 
kwenye mifuko inayosimamiwa na Taasisi ya UTT AMIS pamoja na maeneo linganifu.

4.7  Viwango vya Kubadilisha Fedha za Kigeni

Viwango vya kubadilisha fedha kati ya Shilingi ya kitanzania na fedha za kigeni vimeendelea kuwa stahimilivu 
nchini. Thamani ya Shilingi kwa Dola moja ya kimarekani ilikuwa imara na ya kuridhisha ikisaidiwa na kuwepo 
kwa hali nzuri kwenye bei za bidhaa na huduma nchini. Kulingana na Jedwali hapa chini, linaonyesha kuwa 
thamani ya fedha nchini imebaki kuwa imara, ingawa, ilipungua thamani kidogo dhidi ya Dola ya Marekani 
kwa asilimia 1.0 (Tsh 23.4) hadi Tsh. 2,339.1 mwaka 2023 kutoka Tsh. 2,315.7 iliyorekodiwa mwaka uliopita.

Jedwali Na. VI:   Viwango vya Kubadilisha Fedha za Kigeni

Mwaka 2017 2018 2019 2020 2021 2022 2023
Viwango vya Kubadilisha Fedha 2,228.9 2,264.1 2,300.9 2,307.9 2,310.4 2,315.7 2,339.1

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Ustahimilivu wa viwango vya kubadilisha fedha ni muhimu kwa mifuko ya uwekezaji wa pamoja ya UTT AMIS 
na Uchumi wa Tanzania kwa ujumla kwani husaidia kutunza thamani ya rasilimali ambazo thamani yake ipo 
katika shilingi za kitanzania. Kwa ujumla, Mifuko inayosimamiwa na UTT AMIS inatoa faida nzuri kwa Shilingi 
za Tanzania lakini inapobadilishwa hadi sarafu nyingine kama vile Shilingi ya Kenya au Dola ya Marekani 
faida inaweza kuathiriwa endapo kutakuwa na kupungua kwa thamani ya shilingi ya kitanzania katika kipindi 
hicho.

4.8  Soko la Mitaji na Dhamana

Kwa kipindi hadi juni 2023 soko la mitaji na dhamana limekuwa imara na thabiti, kwani limepelekea kuongezeka 
kwa ushiriki wa wawekezaji katika soko la hisa, mitaji, dhamana na kwenye Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja. 

Soko limekuwa likifanya kazi vizuri kwa upande wa mauzo na shughuli mbalimbali,  tuliona utoaji wa 
hatifungani mbili mpya za benki ya taifa ya biashara (NBC - Twiga) na benki ya biashara ya Kenya (KCB - 
Fursa Sukuk) zilizofanikiwa kufanya vizuri kwani  jumla ya shilingi bilioni 49.9 zilipatikana. Mwezi Novemba 
2022, Shirika la Watumishi Housing (WHI) lilizindua Mfuko wa uwekezaji wa pamoja unaoitwa Faida (Mfuko 
wa Faida) ambao ulifanikiwa kuvutia wawekezaji na hadi disemba mfuko ulinakili shilingi bilioni 7.9. Ushiriki 
katika soko la mitaji na dhamana kwa wawekezaji wa ndani na nje umeimarika kutokana na umma kupata 
uelewa kuhusu uwekezaji na matumizi ya mifumo ya kidigitali.

Hali ya ushiriki kwenye soko la mitaji na dhamana nchini imeongezeka, ni matarajio yetu kuwa hali hii itazidi 
kuimarika na kuongezeka zaidi. Kuingia kwa Wasimamizi wapya wa Mifuko (Meneja wa Mifuko) ya uwekezaji 
wa pamoja na dhamana mpya sokoni ni ishara nzuri kwa UTT AMIS na soko kwa ujumla, na tunatarajia 
Taasisi au kampuni zingine kujiunga ili kuongeza ukwasi na ushindani sokoni jambo ambalo litaongeza zaidi 
ufanisi, faida na huduma bora.

4.8.1 Soko la Upili kwa Dhamana za serikali na Hatifungani za kampuni binafsi zilizoorodheshwa
Katika kipindi cha mwaka ulioishia juni 2023, kiwango cha ushiriki kwenye eneo la dhamana za serikali na 
kampuni binafsi kimeongezeka licha ya faida kuwa ya wastani.

Jumla ya dhamana za serikali kupitia soko la upili imeongezeka kwa shilingi trilioni 0.1, sawa na ongezeko la 
asilimia 3.1, hadi shilingi trilioni 3.3 kutoka shilingi trilioni 3.2 mwaka uliopita.

Jumla ya thamani za Hatifungani za kampuni binafsi iliongezeka kwa shilingi bilioni 0.1, sawa na asilimia 
12.5 kutoka shilingi bilioni  0.8 Juni 2022 hadi  shilingi bilioni 0.9 mwaka huu. Kupanda kwa Hatifungani hizo 
kulitokana na kuorodheshwa kwa hatifungani mpya za SUKUK na Twiga mwezi Desemba 2022.

Hatifungani za kampuni binafsi  kwa sasa ni; Jasiri bondi ilioorodheshwa na benki ya NMB yenye ukomo wa 
miaka 3 na kiwango cha faida ya asilimia 8.5 kwa mwaka, Fursa Sukuk bondi ilioorodheshwa na benki ya KCB 
yenye ukomo wa miaka 3 na kiwango cha faida ya asilimia 8.75 kwa mwaka, Twiga bondi  ilioorodheshwa na 
benki ya NBC yenye  ukomo wa miaka 5 na kiwango cha faida ni asilimia 10 kwa mwaka  na  bondi ya miaka 
5 ya Shirika linalotoa mikopo ya nyumba kwa benki nchini (TMRC) liliorodhesha kwa awamu kwa asilimia 
10.48, 13.4607 na asilimia 11.79.  
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4.8.2 Soko la Hisa
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023, kulikuwa na kampuni 27 zilizoorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es 
Salaam (DSE) zenye mtaji wa jumla ya shilingi trilioni 15.0, ukubwa wa mtaji wa soko ulipungua thamani kwa 
shilingi trillioni 0.6 ikilinganishwa na shilingi trilioni 15.6 zilizorekodiwa mwaka uliopita.

Katika kipindi cha mwaka ulioishia Juni 2023 shughuli za kibiashara katika soko la hisa zilishuka. Hii 
inadhihirishwa na kupungua kwa mauzo kutoka shilingi bilioni 126.6 hadi shilingi bilioni 107.6 ambayo ni 
sawa na shilingi bilioni 19.0 sawa na asilimia 15.0. Fahirisi ya Hisa kwa kampuni za ndani za nchi (TSI) 
ziliongezeka kwa asilimia 4.1 hadi kufikia 4,091.8 huku Fahirisi ya Hisa zote (DSEI) ikipungua kwa asilimia 
4.0 hadi 1,800.0.

Katika kipindi cha mwaka mmoja kampuni sita zilitangaza na kulipa gawio kwa wanahisa nazo ni; TCC/Sigara 
(Tsh. 670.0), Twiga (Tsh. 390.0), TBL (Tsh. 290), benki ya NMB (Tsh. 286.0), SWISS (Tsh. 42.0), na benki ya 
CRDB (Tsh. 45) kwa kila hisa. Hivyo basi, kwa wawekezaji wote waliowekeza kwenye kampuni tajwa hapo 
juu walipata gawio sawa na maelezo hapo juu.

4.8.3  Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja 
Taasisi za usimamizi wa mifuko ya uwekekezaji wa pamoja nchini zinahusisha taasisi kuu mbili ambazo 
ni; Taasisi ya UTT Asset Management and investor Services (UTT AMIS), pamoja na shirika la watumishi 
housing (WHI) (Meneja wa mifuko). Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023, Jumla ya rasilimali 
kwenye mifuko inayosimamiwa na Taasisi hizo ni shilingi bilioni 1,550.7.

4.8.3.1 Mifuko ya Uwekezaji ya UTT AMIS
Kwa kipindi cha mwaka mmoja ulioishia Juni 2023, Mifuko ya  uwekezaji inayosimamiwa na UTT 
AMIS kwa ujumla (Juni 2023) rasilimali ziliongezeka kwa shilingi bilioni  538.9 sawa na asilimia 54.0 
ikilinganishwa na ongezeko la shilingi bilioni 383.7 sawa na asilimia 62.6 mwaka 2022. Katika kipindi 
hicho jumla ya rasilimali ziliongezeka kutoka shilingi bilioni 996.5 tarehe 30 Juni 2022 hadi shilingi 
bilioni 1,535.4 tarehe 30 Juni 2023.

Ongezeko kwenye rasilimali za mifuko kunaashiria ongezeko kubwa la imani na uwekezaji kwenye 
mifuko inayosimamiwa na Taasisi ya UTT- AMIS. Aidha, ongezeko hilo limechangiwa na kiwango 
kwenye mauzo pamoja na faida kwenye maeneo ya uwekezaji.

4.8.3.2  Shirika la Watumishi Housing (WHI) – Mfuko wa Faida 
Shirika la Watumishi Housing (WHI) lilizindua Mfuko wa Faida mwezi Novemba 2022. Mfuko ulinakili 
rasilimali zenye thamani ya shilingi bilioni 7.9 Disemba 2022 na shilingi 100.3 kwa kila kipande. Kwa 
kipindi cha miezi sita tangu mauzo ya awali (IPO) hadi tarehe 30 Juni 2023 Mfuko ulikua kwa jumla ya 
kiasi cha shilingi bilioni  7.4 (asilimia 93.6) hadi shilingi bilioni 15.3 na thamani ya shilingi  104.9 kwa 
kipande.

Vyanzo: Benki kuu ya Tanzania, Ofisi ya Taifa ya Takwimu,  UTT AMIS,  Watumishi Housing na   Soko la 	
	 hisa la Dar es Salaam.

Mwisho ninawatakia nyote msimu wa sikukuu uliojaa furaha tele na heri 
ya mwaka mpya wa 2024

Wekeza Uwezeshwe!
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9 Jarida la 
Habari
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Jarida la habari la UTT AMIS 
[Hadi tarehe 30 Septemba, 2023] 
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NA JINA LA  MFUKO MAELEZO
2.1 Mfuko wa Umoja Mfuko huu ulianzishwa   tarehe 16 Mei, 2005.Mfuko wa wazi ambao hulenga wawekezaji 

wenye lengo la kuwekeza kwa muda mrefu. Sera ya mfuko huu ni kuwekeza kwenye soko la 
mitaji na dhamana. Baadhi ya sifa za mfuko huu ni kama zifuatavyo;

•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi [hakuna gharama za kujiunga]
•	 Kiwango cha chini cha kujiunga ni vipande 10 tu 
•	 Gharama ya kujiondoa inatozwa asilimia moja (1) ya thamani halisi ya kipande.
•	 Urahisi wa kujiunga na kutoka– manunuzi na mauzo hufanyika kila siku ya kazi 
•	 Mauzo ya sehemu ya vipande yanaruhusiwa 
•	 Ni rahisi kwa mwekezaji kupata fedha pindi anapohitaji, (ndani ya siku 10 za kazi 

baada ya kupokelewa katika  ofisi za UTT-AMIS)

 Jedwali Na. 01; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2023

Chati Na. 01; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
30 Septemba 2023

1.0 Maelezo Mafupi juu ya Kampuni ya Uwekezaji  ya UTT AMIS 
•	 Hadi kufikia tarehe 30 Septemba 2023, kampuni ya uwekezaji ya UTT AMIS ina jumla ya mifuko ya uwekezaji 

wa pamoja sita (6) ijulikanayo kama; Mfuko wa Umoja, Mfuko wa Wekeza Maisha,Mfuko wa Watoto, Mfuko wa 
jikimu, Mfuko wa Ukwasi na Mfuko wa Hatifungani.

•	 UTT AMIS Inasimamia rasilimali zenye jumla ya thamani ya zaidi ya shilingi trilioni 1.7.

•	 Mwaka 2017 Kampuni ya UTT AMIS ilianzisha huduma ya usimamizi wa mali kwa makampuni na watu binafsi 
inayoitwa UTT WEALTH MANAGEMENT yenye uwekezaji wenye thamani zaidi ya shilingi bilioni 26.9.

•	 Wawekezaji zaidi ya 264,610.

•	 Mifuko hutoa faida shindani katika soko.

2.0 Taarifa za ujumla za Mifuko iliyoanzishwa na kusimamiwa na kampuni ya UTT AMIS

	
  

Faida [%] Hadi Septemba 2023
Tangu Kuanzishwa [Mei,2005] 10 7 5 2 1

15.5% 27.4% 14.3% 13.5% 13.2% 13.1%
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2.2 Mfuko wa Wekeza 
Maisha

Mfuko huu ulianzishwa  tarehe 16 Mei, 2007. Mfuko unamwezesha mwekezaji kupata faida 
pacha, yaani mapato mazuri pamoja  na mafao ya bima.     

Sifa za  mfuko;
•	 Taasisi na watu binafsi wenye umri   kati ya miaka 18 na 55 ndio wanaoruhusiwa 

kujiunga 
•	 Mfuko unatoa fursa za aina mbili za mpango wa kuchangia\kuwekeza: (a) Kuchangia 

kwa awamu  na (b) Kuchangia kwa mkupuo mmoja.
•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi ya wakati huo [hakuna gharama za kujiunga]
•	 Kujiunga ni shilingi 8,340/- tu kwa mwezi [inatumika kama mpango wa kuchangia ni 

shilingi Milioni Moja]
•	 Mafao ya bima yanayopatikana ni:- Bima ya maisha, Bima ya ulemavu wa kudumu na 

Bima ya ajali.
•	 Mfuko unampa fursa mwekezaji kuwekeza kwa mpangilio maalum, mathalani 

anaweza kuchagua kuchangia kwa mwezi, mara mbili kwa mwaka au mara moja kwa 
mwaka 

 Jedwali Na. 02; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2023

Chati Na. 02; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
30 Septemba 2023

Faida [%] Hadi Septemba 2023
Kipindi cha Uwekezaji (Miaka)

Tangu Kuanzishwa [Mei,2007] 10 7 5 2 1
14.0% 31.7% 23.5% 25.5% 15.0% 14.2%
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2.3 Mfuko wa Watoto Mfuko wa Watoto unalengo la kuwawekea akiba Watoto kupitia uwekezaji kwa manufaa yao 
ya shule na maendeleo kiujumla  Mfuko huu ulianzishwa  tarehe 1 Oktoba 2008.      

Sifa za Mfuko;

•	 Uwekezaji ni kwa ajili ya mtoto mwenye umri chini ya miaka 18. 

•	 Kiwango cha chini cha uwekezaji kisichopungua shilingi 10,000/=  na unaruhusiwa 
kuendelea kuwekeza kidogo kidogo kwa kiwango kisichopungua shilingi  5,000/=

•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi ya wakati huo. [ hakuna gharama za kujiunga ]

•	 Mfuko unatoa Mpango wa kukuza mtaji.

•	 Mwekezaji anaruhusiwa kuuzaa vipande vyake pindi  mtoto anapofikisha umri wa 
miaka 12.

Jedwali Na. 03; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2023

Chati Na. 03; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
30 Septemba 2023

Faida [%] Hadi Septemba 2023
Kipindi cha Uwekezaji (Miaka)

Tangu Kuanzishwa [Okt,2008] 10 7 5 2 1
12.9% 25.1% 16.4% 16.8% 14.1% 13.3%
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2.4 Mfuko wa Jikimu Mfuko huu ulianzishwa tarehe 3 Novemba 2008.  Lengo la mfuko ni kukidhi mahitaji ya 
wawekezaji  mfuko una wanaohitaji mapato ya mara kwa mara huku wakikuza mtaji kwa 
malengo ya muda wa kati na mrefu. 

Sifa za Mfuko:
•	 Mipango ya uwekezaji: (a) Mpango wa gawio wa robo mwaka [Kiwango cha chini 

cha uwekezaji ni Shilingi 2 Milioni], (b) Mpango wa gawio wa mwaka [Kiwango cha 
chini cha uwekezaji ni Shilingi 1 Milioni] na (c) Mpango wa mwaka wa kukua [Shilingi. 
5,000/-]

•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi ya wakati huo [ hakuna gharama za kujiunga ]
•	 Gharama za kujitoa: Mfuko unatoza (a) asilimia 2.00 kwa uwekezaji uliodumu  ndani ya 

mfuko kwa kipindi kisichozidi  mwaka mmoja (b) asilimia 1.5 kwa uwekezaji uliodumu  
ndani ya mfuko kwa kipindi cha  zaidi ya mwaka 1 na chini ya miaka 2(c) asilimia 1 
kwa uwekezaji uliodumu  ndani ya mfuko kwa kipindi cha zaidi ya miaka 2 na chini ya 
miaka 3 na (d) uwekezaji uliodumu  ndani ya mfuko kwa kipindi cha zaidi ya miaka 3 
hakuna gharama za kujitoa. 

•	 Ni rahisi kwa mwekezaji kupata fedha pindi anapohitaji, (ndani ya siku 10 za kazi 
baada ya kupokelewa katika  ofisi za UTT-AMIS) 

Jedwali Na. 04; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2023

Chati Na. 04; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
30 Septemba 2023

Jumla ya Malipo ya Gawio [ID] tarehe 30 Septemba 2023
Taarifa Shilingi Bilioni Kwa kila kipande, 

shilingi
Tangu Kuanzishwa  [Oktoba,2008] 16.0 173.5
Mwaka Mmoja [Okt 22-Sept 23] 1.0 12.0

Faida [%] Hadi Septemba 2023
Kipindi cha Uwekezaji (Miaka)

Tangu Kuanzishwa [Okt, 2008] 10 7 5 2 1
16.2% 17.0% 14.8% 15.8% 14.0% 15.1%
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2.5  Mfuko Wa Ukwasi
(Liquid Fund)

Mfuko wa uwekezaji wa Pamoja ambao unatoa fursa ya uwekezaji mbadala kwa wawekezaji 
wanaopenda kuwekeza fedha zao za ziada kwa kipindi kifupi ama cha kati.      

Sifa za mfuko:

•        Ni rahisi kwa mwekezaji kupata fedha zake za mauzo ya vipande, (ndani ya siku 3 za 
kazi baada ya maombi ya kuuza vipande kupokelewa katika ofisi za UTT-AMIS makao 
makuu)

•	 Mfuko wa Ukwasi hautozi ada ya kujitoa wala kujiunga

•	 Mfuko unatoa unafuu wa gharama za uwekezaji

•	 Unafaa kwa wawekezaji Mmoja mmoja, vikundi na taasisi 

•	 Kiwago cha chini cha uwekezaji ni shilingi 100,000 na uwekezaji wa nyongeza 
usiopungua  ni shilingi 10,000.

•	 Mfuko unaruhusu uhamishaji wa vipande kutoka mwekezaji mmoja kwenda mwekezaji  
mwingine.

•	 Mfuko hauruhusu kuhamisha vipande kwenda  kwenye mifuko mingine.

•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi ya wakati huo[ hakuna gharama za kujiunga   

Jedwali Na. 05; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2023

Chati Na. 05; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
30 Septemba 2023

UKWASI
Uhuru kwa mwekezaji

Faida [%] Hadi Septemba 2023
Kipindi cha Uwekezaji (Miaka)

Tangu Kuanzishwa [Apr, 2013] 10 7 5 2 1
26.0% 25.2% 21.0% 18.1% 13.6% 12.3%
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2.6 Mfuko wa Hati 
Fungani

(Bond Fund)

Mfuko huu ulianzishwa  tarehe 16 Septemba, 2019. Ni mfuko wa wazi ambao  kiasi kikubwa 
kimewekezwa kwenye dhamana za serikali za muda mrefu. Mfuko una lengo la kutoa gawio, 
kulingana na faida itakayopatikana na kukuza mtaji kwa wawekezaji wenye lengo la muda wa 
kati na mrefu.  

Sifa za mfuko:
Kuna aina tatu za mpango wa uwekezaji katika Mfuko huu:
•	 Mpango wa kukuza mtaji;
•	 Mpango wa gawio kila mwezi; na
•	 Mpango wa gawio kila baada ya miezi sita.
Kiwango cha chini cha kuanza kuwekeza.
(a)   Shilingi 50,000 kwa mpango wa kukuza mtaji;
(b)   Shilingi milioni 10 kwa mpango wa gawio kila mwezi; na
(c)   Shilingi milioni 5 kwa mpango wa gawio kila baada ya miezi sita.
•	 Ni rahisi kwa mwekezaji kupata fedha pindi anapohitaji, (ndani ya siku 10 za kazi 

baada ya kupokelewa katika  ofisi za UTT-AMIS)

Jedwali Na. 06; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2023

Chati Na. 06;  Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
30 Septemba 2023

Jumla ya Malipo ya Gawio [ID] tarehe 30 Septemba 2023
Taarifa Shilingi Bilioni Kwa kila kipande, shilingi

Tangu Kuanzishwa  [Sept,2019] 39.1 45.0
Mwaka Mmoja [Okt 22 - Sept 23] 21.0 12.0

Faida [%] Hadi Septemba 2023
Tangu Kuanzishwa [Sept, 2019] Kipindi cha Uwekezaji (Miaka)

3 2 1
14.9% 14.8% 13.4% 12.2%
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3.1 Mwekezaji anatakiwa kujaza na kukamilisha Fomu ya Maombi ya Kujiunga na Mfuko 
na kuweka fedha katika akaunti ya Mfuko kupitia matawi ya benki ya CRDB na madalali 
wote walioidhinishwa na Soko la Hisa la Dar es Salaam.  

Baada ya kukamilisha kufungua akaunti na taratibu zote za utambuzi (KYC), mwekezaji 
anaweza kuwekeza kwa kutumia simu ya mkononi kwa kupiga msimbo wa *150*82# 
au programu tumizi ya UTT AMIS ambayo inaweza kupakuliwa kutoka kwenye “App 
Store” au “Play store”. Taratibu za kina zimetolewa kwenye fomu ya maombi.

•	 Tembelea ofisi za Kampuni ya Uwekezaji ya UTT (UTT AMIS) zilizopo Dar es 
Salaam na Dodoma, madalali wa soko la hisa la Dar es Salaam au tawi lolote la 
benki ya CRDB nchini.  Pia piga simu za bure kwa namba zifuatazo: 0754800455 
au 0754800544 [Kwa watumiaji wa voda] au 0715800455 au 0715800544 [kwa 
watumiaji wa tigo]   na kwa watumiaji wa airtel 0782800455 ili uweze kupata 
‘Akaunti Namba’ ya uwekezaji.

•	 Baada ya hapo, nenda tawi lolote la benki ya CRDB kuweka kiasi cha pesa 
unachopenda kuwekeza. [tafadhali hakikisha unaandika nambari yako ya 
uwekezaji katika fomu ya kuweka pesa ya CRDB]. Pia unaweza kutumia 
Kuwekeza kwa Kutumia mtandao wa simu wa Tigo Pesa, M-pesa na Airtel money. 

Elimu kwa Wawekezaji3.0

Unawezaje 
kujiunga na Mifuko 

ya UTT AMIS?

2.7 Huduma ya 
usimamizi mali /

UTT Wealth 
Management 

Huduma hii imejikita zaidi kumsikiliza mteja na kumtengenezea uwekezaji kulingana na 
mahitaji yake na uhalisia wa soko.

Sifa

Wawekezaji wote, binafsi, mashirika au Taasisi zilizopo ndani na nje ya nchi.

Kiwango cha chini cha kuanza kuwekeza 

(a)    Shilingi Millioni 100 kwa mpango wa kukuza mtaji, gawio au malipo;

Gharama

Asilimia 1 ya rasilimali kwa mwaka.

Mkataba na Sera ya uwekezaji 

Uwekezaji huundwa na kusimamiwa kwa kufuata matakwa na mahitaji ya mwekezaji 
sambamba na lengo.

Hali ya utendaji hadi tarehe 30 Septemba 2023

•	 Ina jumla ya rasilimali zaidi ya shilingi bilioni 26.9;

•	 Faida kwa wawekezaji waliopo ni wastani zaidi ya asilimia 12.

•	 Ni rahisi kwa mwekezaji kupata fedha pindi anapohitaji, (ndani ya siku 3 za kazi baada 
ya kupokelewa katika ofisi za UTT-AMIS)
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Riba 12% 14%

Mwaka/Kiasi 50,000/= 5,000,000/= 50,000/= 5,000,000/=
1 56,000.00 5,600,000.00 57,000.00   5,700,000.00

3 70,246.40   7,024,640.00 74,077.20 7,407,720.00

5 88,117.08 8,811,708.42 96,270.73 9,627,072.91

10 155,292.41 15,529,241.04 185,361.07 18,536,106.57

20 482,314.65 48,231,465.47 687,174.49 68,717,449.36

Nini maana ya 
Kompaundi? 

3.3 Kwa ufupi, ni faida inayopatikana kutoka katika uwekezaji ambao hugeuzwa mtaji na 
hivyo kutoa faida kubwa zaidi hapo baadae tofauti na uwekezaji wa muda maalum 
ambao faida inayopatikana inatokana tu na muda uliokaa ndani ya uwekezaji.

Je utajali ikiwa utapata riba ya asilimia 10 au 12 katika uwekezaji?

Ukweli ni kuwa, ukizingatia hilo utaweza kutengeneza tofauti kubwa katika ukuaji 
wa faida na mtaji kadiri muda unavyoenda/unavyoongezeka.  Faida itokanayo na 
kompaundi inatokana na faida kuendelea kuongeza mtaji ambao huleta mapato 
makubwa kila mwaka. Mapato makubwa au faida kubwa au uwekezaji wa muda mrefu 
inaongeza kiasi cha mtaji  kwa uwiano wa kijiometri. 

Matokeo ya Kompaundi.

Kwa kutumia jedwali hapo chini, unaweza kuona matokeo ya nguvu ya kompaundi 
na faida zake kutokana na uwekezaji uliofanywa  mara moja kwa kiasi cha shilingi 
50,000/= na 5,000,000/= katika vipindi mbalimbali na kwa kutumia viwango tofauti vya 
riba.

Jedwali Na. 07;

Kwa tafsiri rahisi, mfumuko wa bei ni ongezeko la bei katika bidhaa na huduma katika 
uchumi kwa kipindi fulani. Wakati bei za bidhaa na huduma zinapopanda, matokeo 
yake ni kushuka kwa thamani ya fedha. Hivyo, uwezo wa fedha wa kununua bidhaa na 
huduma hupungua.

Kuna sababu nyingi za kiuchumi zinazopelekea kutokea kwa hali hii, hususani 
ongezeko la fedha katika mzunguko kusikoendana  na kasi ya ukuaji wa Uchumi na 
hivyo matokeo yake kupelekea mfumuko wa bei. 

Kiujumla, vigezo vilivyokubalika kupima viwango vya mfumuko wa bei ni pamoja na 
Bei za bidhaa za Jumla (Wholesale Price Index)], Bei za mahitaji ya kawaida ya walaji 
(Consumer Price Index), Mabadiliko ya pato la ndani la nchi (GDP) n.k . Vile vile, Bei 
za mahitaji ya kawaida ya walaji (Consumer Price Index) inapima gharama za bidhaa 
mbalimbali za msingi zinazotumiwa na kundi la watu ikiwakilisha makundi yote ya jamii 
kama kigezo cha upimaji wa uchumi katika nchi. 

Ni muhimu kutambua kuwa, kazi ya kuangalia hali ya mfumuko wa bei katika nchi  
hufanywa na Benki Kuu. Kazi ya ufuatiliaji na kuchukua hatua stahiki katika kudhibiti 
kasi ya mfumuko wa bei inachukua muda.

Jambo la msingi la kujifunzani kuwa, Katika uchumi wenye mfumuko wa bei, 
unashauriwa kuwekeza mara kwa mara hata kama kiasi cha kuwekeza ni kidogo. 
Kwa kujenga  nidhamu ya uwekezaji, unaweza usione madhara au athari hasi za 
kuongezeka kwa mfumuko wa bei katika uwekezaji.

3.2 Nini maana ya 
Mfumuko wa bei? Na 
jinsi gani inamuathiri 

mtu wa kawaida?
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Riba 12% 14%
Mwaka/

Kiasi
50,000,000/= 100,000,000/= 50,000,000/= 100,000,000/=

1 56,000,000.00 112,000,000.00 57,000,000.00    114,000,000.00 

3 70,246,400.00 140,492,800.00 74,077,200.00 148,154,400.00 

5 88,117,084.16 176,234,168.32 96,270,729.12 192,541,458.24

10 155,292,410.42 310,584,820.83 185,361,065.71 370,722,131.41 

20 482,314,654.66  964,629,309.33 687,174,493.59 1,374,348,987.19

Jedwali namba 8, linaonesha matokeo ya nguvu ya kompaundi kutokana na faida 
zake kwa uwekezaji uliofanywa mara moja kwa kiasi cha shilingi milioni hamsini (50) 
na shilingi milioni mia moja (100) katika vipindi mbalimbali na kwa kutumia viwango 
tofauti vya riba.

Jedwali Na. 08;

Awamu za 
kuweka 

pesa

Riba / Mwaka 10% 12% 14%

12 1 628,278.40 634,125.15 640,037.27
36 3 2,089,091.05 2,153,843.92   2,221,139.98 
60 5 3,871,853.61 4,083,483.49 4,309,756.26 
120 10 10,242,248.95 11,501,934.47 12,953,445.60 
240 20 37,968,441.80 49,462,768.27 65,058,300.25

Jedwali Na. 09; Uwekezaji wa shilingi 50,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango tofauti 
vya riba.

Jedwali Na. 10; Uwekezaji wa shilingi 100,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango 
tofauti vya riba.    

Awamu za 
kuweka pesa

Riba / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 1,256,556.81 1,268,250.30 1,280,074.54 

36 3 4,178,182.11 4,307,687.84 4,442,279.95 

60 5 7,743,707.22 8,166,966.99 8,619,512.51 

120 10 20,484,497.89 23,003,868.95 25,906,891.21 

240 20 75,936,883.60 98,925,536.54 130,116,600.51

Nguvu ya kompaundi na faida yake inaoneshwa  kwenye majedwali yafuatayo kwa 
mwekezaji anaewekeza kiasi cha shilingi 50,000/=, 100,000/=, 500,000/=, na shilingi 
milioni 1 kwa kila mwezi kwa kutumia viwango tofauti vya riba.
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Jedwali Na. 11; Uwekezaji wa shilingi 500,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango 
tofauti vya riba.

Awamu za 
kuweka pesa

Riba / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 6,282,784.05 6,341,251.51 6,400,372.68

36 3 20,890,910.55 21,538,439.18 22,211,399.75 

60 5 38,718,536.09 40,834,834.93 43,097,562.55

120 10 102,422,489.45 115,019,344.73 129,534,456.05 

240 20 379,684,417.99 494,627,682.69  650,583,002.53

Kutokana na jedwali hapo juu, utagundua kuwa sio busara kupoteza muda na pesa 
kwa kuweka fedha zako kwenye uwekezaji usio na faida za kuridhisha kwa kipindi cha 
muda mrefu. Inabidi utambue kuwa, MUDA ni kigezo muhimu katika kufanya maajabu 
ya kompaundi.

Jambo la msingi la kujifunza:  

(1)     Wakati wote, tumia fursa zilizopo  katika uwekezaji zenye kutoa faida kubwa 
ukilinganisha na uwekezaji mwingine  

(2)      Endelea kuwekeza kwa muda mrefu ili unufaike na  maajabu ya kompaundi.

Jedwali Na. 12; Uwekezaji wa shilingi 1,000,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango 
tofauti vya riba.  

Awamu za 
kuweka pesa

Riba / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 12,565,568.09 12,682,503.01 12,800,745.36 

36 3 41,781,821.09 43,076,878.36 44,422,799.50 

60 5 77,437,072.17 81,669,669.86 86,195,125.10

120 10 204,844,978.90 230,038,689.46 259,068,912.10

240 20 759,368,835.99 989,255,365.39 1,301,166,005.06
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Ofisi ya UTT AMIS DODOMA
Ghorofa ya Sita, Jengo la PSSSF, 
Mtaa wa Makole,
S.L.P 1310, Dodoma 
Simu Namba: +255 (0) 26 2323861
Nukushi: +255 26 2323862
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS ARUSHA
Ghorofa ya Nne, Jengo la Ngorongoro 
Conservation,
S.L.P 2490, Arusha,
Simu Namba: +255 (0) 27 2970625
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS ZANZIBAR
Ghorofa ya Tatu, Jengo la Sheikh Thabit 
Kombo- Michenzani
S.L.P 2190, Zanzibar
Simu Namba: +255 (0) 24 2941274
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Mawasiliano Kwa maelezo zaidi kuhusu Mifuko yetu, tafadhali wasiliana nasi kwa anuani zifuatayo:4.0

Ofisi ya UTT Dar es Salaam 
Ofisi za UTT AMIS Dar es Salaam
Afisa Mtendaji Mkuu,
UTT AMIS Plc,
Ghorofa ya Pili, Jengo la Sukari, Mtaa wa 
Sokoine Drive na Ohio,
S.L.P 14825, Dar es Salaam
Simu Namba: +255 (0) 22 2128460
Namba za Bure: 0800112020
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz 
Tovuti: www.uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS MBEYA
Ghorofa ya Pili, Jengo la NHIF, Mbeya
S.L.P 1210, Mbeya,
Simu Namba: +255 (0) 25 2500371
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS MWANZA
Mezzanine, Jengo la NSSF Commercial 
Complex
S.L.P 640, Mwanza,
Simu Namba: +255 (0) 28 2505072
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz
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Mfuko Wa Watoto
Faraja kwa Watoto!

Mifuko Mingine ya Kampuni
ya Uwekezaji ya UTT AMIS
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Asset Management and Investor Services

KAMPUNI YA UWEKEZAJI YA UTT AMIS

KWA MWAKA ULIOISHIA
30 JUNI 2023

O�si ya UTT AMIS Dar es Salaam 
A�sa Mtendaji Mkuu, UTT AMIS Plc,

Ghorofa ya Pili, Jengo la Sukari, Mtaa wa 
Sokoine Drive na Ohio,

S.L.P 14825, Dar es Salaam
Simu Namba: +255 (0) 22 2128460

Namba za Bure: 0800112020
Nukushi: +255 (0) 22 2137593

Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz 
Tovuti: www.uttamis.co.tz

O�si ya UTT AMIS DODOMA
Ghorofa ya Sita, Jengo la PSSSF, 

Mtaa wa Makole,
S.L.P 1310, Dodoma 

Simu Namba: +255 (0) 26 2323861
Nukushi: +255 26 2323862

Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

O�si ya UTT AMIS ARUSHA
 Ghorofa ya Nne, Jengo la Ngorongoro 

Conservation,
S.L.P 2490, Arusha,

Simu Namba: +255 (0) 27 2970625
Nukushi: +255 (0) 22 2137593

Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

O�si ya UTT AMIS MWANZA
Mezzanine, Jengo la NSSF Commercial 

Complex | S.L.P 640, Mwanza,
Simu Namba: +255 (0) 28 2505072

Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

O�si ya UTT AMIS MBEYA
Ghorofa ya Pili, Jengo la NHIF, Mbeya

S.L.P 1210, Mbeya,
Simu Namba: +255 (0) 25 2500371

Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

O�si ya UTT AMIS ZANZIBAR
Ghorofa ya Tatu, Jengo la Sheikh Thabit 

Kombo- Michenzani | S.L.P 2190, Zanzibar
Simu Namba: +255 (0) 24 2941274

Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Kwa maelezo zaidi kuhusu Mifuko yetu, tafadhali wasiliana nasi kwa anuani zifuatayo:

TAARIFA YA MWAKA YA
MFUKO WA UWEKEZAJI WA 

WATOTO (WATOTO FUND)


