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RATIBA NA AJENDA ZA MKUTANO

KAMPUNI YA UWEKEZAJI YA UTT AMIS
MKUTANO MKUU WA WAWEKEZAJI WA MFUKO WA 

WEKEZA MAISHA SIKU YA IJUMAA 
TAREHE 15 NOVEMBA 2024 KATIKA UKUMBI WA 

MIKUTANO WA KIMATAIFA WA 
JULIUS NYERERE – DAR ES SALAAM 

 
 

S/N MUDA  SHUGHULI WAHUSIKA

1. 06.30 - 08.00 Kuwasili Kwa Wajumbe Na Kujiorodhesha Wajumbe/Utawala

2. 08.00 - 08.10 Matangazo Na Shughuli Za Utawala MC/Utawala

3. 08.10 - 08.15 Kuthibitisha Akidi Na Kufungua Mkutano Mwenyekiti wa Bodi

4. 08.15 - 08.30 Utambulisho (Wakurugenzi, Uongozi Na Watoa 
Huduma Kwa Mfuko)

Mkurugenzi Mtendaji

5 08.30 - 08.40 Kupitia Muhtasari Kutoka Kwenye Mkutano Wa 
Kumi Na Tatu

Wote

6 08.40 - 08.55 Kupitia Taarifa Za Yatokanayo Kutoka Kwenye 
Mkutano Wa Kumi Na Tatu

Mkurugenzi Mtendaji

7. 08.55 - 09.25 Taarifa ya Mwenyekiti Mwenyekiti wa Bodi

8. 09.25 - 09.40 Kupokelewa kwa Taarifa ya Mwaka

1.	 Mwangalizi wa Mfuko

2.	 Mkaguzi wa Hesabu

3.	 Taarifa ya Hesabu 

Crd b

Kpmg

Mkurugenzi wa Fedha na 
Mipango

9. 09.40 - 10.10 Kupokea Taarifa Ya Meneja Kuhusu Uwekezaji Mkurugenzi Wa Uwekezaji

10. 10.10 - 10.30 Kipindi Cha Maswali Na Majibu Bodi/Watendaji 

11. 10.30 -10.45 Kufunga Mkutano Mwenyekiti Wa Bodi
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2
Muhtasari wa 
Mkutano wa Kumi na Tatu 
(13) wa Mwaka
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KUMBUKUMBU ZA MKUTANO WA KUMI NA 
TATU WA MWAKA WA MFUKO WA WEKEZA 

MAISHA ULIOFANYIKA TAREHE  20 NOVEMBA 
2023 KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA 

KIMATAIFA WA MWALIMU JULIUS NYERERE 
(JNICC) DAR ES SALAAM

WALIOHUDHURIA (Kiambatisho “A”)

BODI YA WAKURUGENZI
1.	 Bw. Casmir S. Kyuki		 -	 Mwenyekiti wa Bodi
2.	 Dkt. Judika L. King’ori	 -	 Mkurugenzi wa Bodi
3.	 Bw. Paul A. Maganga	 -	 Mkurugenzi wa Bodi
4.	 Bi.  Neema J. Jones		 -	 Mkurugenzi wa Bodi
5.	 Bw. Simon M. Migangala	 -	 Mkurugenzi Mtendaji

WAJUMBE WA KAMATI ZA BODI YA 
WAKURUGENZI
1.	 Bw. Lameck Kakulu 	        -	 Mjumbe wa Kamati ya Bodi
2.	 Dkt. Fortunatus Magambo -	Mjumbe wa Kamati ya Bodi

WASIO HUDHURIA KWA TAARIFA
1.	 Bw. David E. Mwankenja 	 -	 Mkurugenzi wa Bodi
2.	 Bw. Daniel Olesumayan	 -	 Mjumbe wa Kamati ya 	

				   Bodi

WAALIKWA
1.	 Bi. Rashidah Rashid		 - 	 KPMG/Wakaguzi wa 	

					    Hesabu za Mfuko
2.	 Bw. Annandumi Meena	 -	 CRDB/Waangalizi wa 	

					    Mfuko
3.	 Bi. Mariam Mtunguja		 -	 CMSA/ Mamlaka 		

					    ya Masoko ya Mitaji na 	
					    Dhamana

4.	 Bi. Anna Gabriel			   -	 CMSA/ Mamlaka 		
					    ya Masoko ya Mitaji na 	
					    Dhamana

5.	 Bwi. Josephat Massaba	 -	 Mwakilishi wa Msajili wa 	
					    Hazina

MENEJIMENTI NA WAFANYAKAZI WA 
KAMPUNI YA UWEKEZAJI YA UTT AMIS
1.	 1.	Bw. S. Migangala
2.	 Bw. I. Wahichinenda
3.	 Bi. P. Nchimbi
4.	 Bw. D. Mbaga
5.	 Bw. S. Bujiku
6.	 Bw. S. Kaniki
7.	 Bi. S. Mgaya
8.	 Bw. R. Mwanga
9.	 Bw. D. Balima
10.	 Bw. M. Kimario
11.	 Bi. J. Swai
12.	 Bw. P. Ndunguru
13.	 Bi. V. Abuogo
14.	 Bw. F. Bwalya
15.	 Bw. B. John
16.	 Bw. W. Khijja
17.	 Bw. J. Joseph
18.	 Bi. W. Malya
19.	 Bi. S. Twaakyondo
20.	 Bw. S. Khatib
21.	 Bi. E. Simon
22.	 Bw. S. Rugaitika
23.	 Bw. S. Ivambi
24.	 Bw. A. Ambari
25.	 Bw. J. Nyambo
26.	 Bi. W. Makumbati
27.	 Bi. V. Maheri
28.	 Bi. P. Kasilati
29.	 Bi. N. Muhoji
30.	 Bi. S. Kapufi
31.	 Bw. C. Josiah
32.	 Bw. M. Mchanjila
33.	 Bw. J. Mwangomola

34.	 Bi. M. Minja
35.	 Bi. Y. Masanyoni
36.	 Bi. A Laurent
37.	 Bi. T. Mpiluka
38.	 Bi. J. Mlimbila
39.	 Bw. M. Balati
40.	 Bw. H. Mnongane
41.	 Bw. B. Liwali
42.	 Bw. C. Chanjarika
43.	 Bw. J. Joseph
44.	 Bi. R. Maruma
45.	 Bw. J. Masoud
46.	 Bw. A. Mushi
47.	 Bi. M. Mashiku
48.	 Bw. A. Joseph
49.	 Bw. F. Lushinge
50.	 Bw. L. Temela
51.	 Bw. B. Lukinga
52.	 Bi. O. Minja
53.	 Bi. D. Milenge
54.	 Bi. H. Lashkoni
55.	 Bi. V. Mashindano
56.	 Bi. A. Omari
57.	 Bw. A. Kandila
58.	 Bi. L. Malimiru
59.	 Bi. S. Tutuba
60.	 Bw. R. Ally
61.	 Bw. M. Msongole
62.	 Bi. K. Mbarak
63.	 Bi. M.Engel
64.	 Bi. G. Ngailo
65.	 Bi. S. Lyimo
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1.0	 AKIDI NA KUFUNGUA MKUTANO

Mwenyekiti alifungua mkutano saa 8:30 mchana kwa 
kuwakaribisha wawekezaji walioweza kuhudhuria 
Mkutano wa 13 wa Mfuko wa Wekeza Maisha. 
Hii ilikuwa baada ya wajumbe kupata taarifa ya 
akidi, ambayo ilionyesha kwamba Wajumbe wenye 
vipande waliohudhuria walikuwa 62 na majina yao 
yameambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi 
kama Kiambatisho “A”. Mkurugenzi Mtendaji alitoa 
taarifa kwamba idadi ya Vipande vilivyowakilishwa ni 
2,063,387.348 kati ya jumla ya Vipande 13,892,422.99 
vya Mfuko.  Kwa mujibu wa mahudhurio vipande 
vilivyowakilishwa vilikuwa ni asilimia 14.8526 ya jumla 
ya vipande vyote vya Mfuko na hivyo Mkutano ungeweza 
kuanza kwa sababu akidi inayohitajika kwenye Waraka 
wa Makubaliano (Deed of Trust) ni asilimia 10.

2.0	 DONDOO ZA MKUTANO

Wajumbe walikubaliana na dondoo/ajenda zifuatazo: -
1.	 Akidi na Kufungua Mkutano
2.	 Kuthibitisha Dondoo/agenda za Mkutano
3.	 Utambulisho 
4.	 Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Uliopita
5.	 Yatokanayo na Kumbukumbu za Mkutano Uliopita
6.	 Taarifa ya Mwenyekiti 
7.	 Taarifa ya Mwangalizi wa Mfuko 
8.	 Taarifa ya Mkaguzi wa Mfuko 
9.	 Taarifa ya Hesabu za Mfuko
10.	 Taarifa ya Meneja wa Mfuko Kuhusu Uwekezaji
11.	 Kipindi cha Maswali na Majibu
12.	 Kufunga Mkutano

3.0	 UTAMBULISHO

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Uwekezaji ya UTT 
AMIS aliwatambulisha Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 
ya Kampuni ya UTT AMIS, Wajumbe wa kamati za 
Bodi na Wawakilishi wa Mamlaka ya Masoko ya Mitaji 
na Dhamana (CMSA). Aliendelea kuwatambulisha pia 
Mwakilishi wa Benki ya CRDB ambayo ni Mwangalizi 
wa Mfuko, Wawakilishi wa Kampuni ya KPMG inayotoa 
Huduma za Ukaguzi wa Hesabu za Mfuko pamoja na 
Mwakilishi kutoka ofisi ya Msajuli wa Hazina ambayo 
inasimamia Taasisi za serikali. Mkurugenzi Mtendaji 
alimalizia kwa kuitambulisha Menejimenti ya UTT AMIS 
Pamoja na wafanyakazi wate waliokuwepo Mkutanoni, 
kwa ujumla.

4.0	 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA 
MKUTANO WA KUMI NA MBILI

Baada ya kuzipitia Kumbukumbu za Mkutano wa Kumi na 
mbili, kifungu kwa kifungu, wajumbe wote kwa kauli moja 
walipitisha na kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano wa 
Kumi na mbili (12) uliofanyika tarehe 18 Novemba 2022.

5.0	 YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA 
MKUTANO ULIOPITA

Hakukuwa na yatokanayo na Mkutano uliopita.

6.0	 TAARIFA YA MWENYEKITI

6.1	 Mwenyekiti aliwasilisha taarifa ya Mfuko wa 
Wekeza Maisha kwa mwaka wa fedha ulioishia 
Juni 30, 2023. Alianza kwa kuwakaribisha 
wawekezaji kwenye Mkutano Mkuu wa 13 wa 
Mwaka wa Mfuko wa Wekeza Maisha. Pia alitoa 
shukrani kwa wawekezaji wa Mfuko wa Wekeza 
Maisha kwa kuendelea kuwa na imani na UTT 
AMIS hasa katika kipindi cha mwaka 2023 na 
kuendelea kufuatilia maendeleo ya Mfuko.

6.2	 Wawekezaji walitaarifiwa kuwa katika kipindi 
cha mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 
2023, mfuko uliendelea kuwa mzuri. Faida kwa 
wawekezaji ilikuwa kubwa ikilinganishwa na 
kigezo linganifu (performance Benchmark). Faida 
kwa mwaka ilikuwa asilimia 12.5 ikilinganishwa 
na asilimia 14.1 ya mwaka uioishia 30 Juni 
2022. Faida iliyopaikana ni kubwa kuliko kigezo 
linganifu cha asilimia 7.6. Katika kipindi cha 
mwaka wa fedha ulioishia Juni 2023, thamani 
ya Mfuko iliongezeka kutoka Shilingi bilioni 4.4 
iliyofikiwa tarehe 30 Juni 2022 hadi Shilingi bilioni 
9.2 tarehe 30 Juni 2023. Ongezeko hili la thamani 
ya Mfuko linatokana na imani ya Wawekezaji 
pamoja na kueleweka kwa elimu inayotolewa 
kuhusu faida za mifuko ya uwekezaji wa pamoja.

6.3	 Ilielezwa pia, pamoja na kuwa dunia inazidi 
kupata ahueni juu ya athari za UVIKO 19 na 
madhara ya vita nchini Ukraine hali ya uchumi wa 
Tanzania uliendelea kufanya vizuri. Kwa mujibu 
wa machapisho ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 
Pato la Taifa (Gross Domestic Product) lilikua kwa 
asilimia 4.7 kwa mwaka 2022 na kiwango cha 
asilimia 5.4 na asilimia 5.2 kwa robo ya kwanza 
na ya pili kwa mwaka 2023 mtawalia. Aidha, 
kwa mujibu wa taarifa ya Benki Kuu ya robo 
mwaka iliyoishia tarehe 30 Juni 2023, Mfumuko 
wa bei ulikuwa asilimia 4.0 ikilinganishwa na 
wastani wa asilimia 12.6 katika nchi za Africa 
Mashariki na wastani wa asilimia 17.1 kwa nchi 
za ukanda wa SADC. Aidha, ndani ya kipindi 
cha mwaka mmoja uliopita, viwango vya riba 
katika soko havikubadilika sana ikiashiria uimara 
wa soko kwa ujumla. Kadhalika, thamani ya 
Shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola ya Marekani 
ilipungua kidogo kwa kiwango cha asilimia 1.0 na 
kuongezeka thamani dhidi ya fedha za baadhi ya 
nchi za Afrika Mashariki kwa viwango vya hadi 
asilimia 15.0 

6.4	 Taarifa ya Mwenyekiti iliendelea kusema 
kuwa kuhusu maendeleo ya Soko la Mitaji na 
Dhamana, utendaji hupimwa kwa kuangalia 
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mabadiliko ya Fahirisi (Tanzania Share Index). 
Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 
2023, Fahirisi imeonyesha kuwa na ongezeko la 
asilimia 4.1 kutoka 3,928.5 tarehe 30 Juni 2022 
hadi 4,091.8 tarehe 30 Juni 2023. Ongezeko 
hilo ni la chini ya lile la tarehe 30 Juni 2022 
ambalo lilikuwa ni asilimia 7.5. Hii inamaanisha 
kwamba, katika kipindi cha mwaka ulioishia Juni 
2023, bei za hisa zilipanda kwa kiwango kidogo 
ikilinganishwa na mwaka uliotangulia. Kati ya 
sababu zilizosababisha kupanda kwa bei za 
hisa ni pamoja na utendaji mzuri wa makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es 
Salaam, kuongezeka kwa imani ya wawekezaji 
wa ndani na nje ya nchi na uboreshwaji wa 
mazingira ya uwekezaji hapa nchini. Mwenyekiti 
alimshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 
Hassan na Serikali kwa ujumla kwa kuweka sera 
na mazingira bora ya kufanya biashara.

6.5	 Kuhusu utendaji wa Mifuko kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023, ilielezwa 
kuwa kuna viashiria vya kiuchumi vinavyoonesha 
kwamba Kampuni ya UTT AMIS pamoja na 
mifuko inayoisimamia inaendelea kufanya 
vizuri. Thamani ya mifuko imeongezeka kutoka 
Shilingi bilioni 996.5 tarehe 30 Juni 2022 hadi 
kufikia Shilingi trilioni 1.535 tarehe 30 Juni 2023. 
Ongezeko hili la kiasi cha Shilingi bilioni 538.9 ni 
sawa na asilimia 54.0 ikilinganishwa na ongezeko 
la Shilingi bilioni 383.7 sawa na asilimia 62.6 
kwa mwaka uliotangulia. Ongezeko la ukubwa 
wa mifuko umeenda sambamba na ongezeko la 
idadi ya wawekezaji 47,480 sawa na asilimia 24.0 
waliojiunga katika mifuko kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni 2023 ikilinganishwa na wawekezaji 
29,832 sawa na asilimia 17.0 waliojiunga katika 
mwaka wa fedha uliotangulia. Aliongeza kwa 
kusema kuwai, mifuko yote imetoa faida nzuri 
kwa wawekezaji wake. Kwa upande wa Faida 
kwa Mfuko wa Wekeza Maisha ilikuwa asilimia 
12.5.

6.6	 Taarifa iliendelea kueleza kwamba Kampuni ya 
UTT AMIS inaendelea na utekelezaji wa Mpango 
Mkakati wake wa miaka mitano utakaoishia 
mwezi Juni mwaka 2024. Katika Mpango 
Mkakati huo Kampuni imeazimia kujikita kwenye 
matumizi ya teknolojia katika kutoa huduma kwa 
wawekezaji. UTT AMIS imeendelea kuboresha 
mifumo ya uendeshaji wa mifuko kupitia teknolojia 
ili kufanya taratibu za uwekezaji kuwa rafiki na 
rahisi zaidi. Teknolojia inayotumika inajumuisha 
utoaji wa huduma kwa wawekezaji kwa kutumia 
simu za kiganjani na matumizi ya mifumo ya 
kibenki iliyounganishwa na mifumo ya Kampuni 
ya UTT AMIS ili kuboresha mtiririko wa miamala 
ya uwekezaji.   Lengo la uunganishaji huu ni 

kuongeza ufanisi kwa kupunguza mlolongo wa 
hatua za uchakataji wa miamala inayofanywa 
kwa njia za kibenki. Alifafanua kuwa, katika 
kipindi kilichoishia 30 Juni 2023 UTT AMIS 
imekamilisha uunganishwaji wa mifumo yake 
na mifumo ya Benki za NMB, Benki ya Taifa ya 
Biashara (NBC) na Benki ya Stanbic. Aidha UTT 
AMIS imeendelea na miradi ya kuunganisha na 
mifumo ya Benki ya EXIM, Benki ya Absa, Benki 
ya KCB, Benki ya Watu wa Zanzibar, Benki ya 
DCB na Benki ya UBA ambayo ipo katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji. Tunatumaini kuwa 
pindi miradi hii itakapokamilika, itaongeza idadi 
ya miamala inayofanywa kwa njia za kibenki 
na simu za kiganjani kwa asilimia kubwa zaidi, 
kutoka kiwango cha sasa ambacho ni takribani 
asilimia 70.0. Hivyo Kampuni ya UTT AMIS 
itaendelea kutoa elimu ya manufaa ya matumizi 
ya njia za kidijitali katika uwekezaji huku 
ikiendelea kuwekeza katika mifumo mipya ya 
huduma kwa wawekezaji pamoja na kuimarisha 
usalama katika mifumo hiyo.

6.7	 Wawekezaji walijulishwa kuwa katika kipindi cha 
miaka minne  ya utekelezaji wa Mpango Mkakati 
wa Kampuni ya UTT AMIS utakaoishia tarehe 
30 Juni 2024, Tukiwa tumebakiwa na mwaka 
mmoja wa utekelezaji wa mpango mkakati huo, 
kampuni imeshaanza kuandaa mpango mkakati 
mpya wa miaka mitano mpaka mwaka 2029 huku 
kampuni ikiendelea kukamilisha vipaumbele 
vilivyoainishwa kwenye Mpango mkakati wa 
sasa ikiwemo kuboresha mifuko, huduma kwa 
wawekezaji na kubainisha fursa nyingine za 
kibiashara kwa manufaa ya wawekezaji, Serikali 
na wadau wengine. UTT AMIS itaendelea 
kuboresha namna ya uendeshaji wa mifuko ili 
uwe wa kisasa zaidi na kuhakikisha wawekezaji 
wanapata faida shindani kuendana na hali ya 
soko.

6.8	 Mwenyekiti alihitimisha taarifa yake kwa 
kuwashukuru wawekezaji wote kwa ushirikiano 
na imani yao kwa Kampuni ya UTT AMIS na 
Mfuko wa Wekeza Maisha kwa kipindi chote cha 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2023. Kwa namna 
ya kipekee aliishukuru Serikali kupitia Wizara ya 
Fedha, Ofisi ya Msajili wa Hazina, Mamlaka ya 
Masoko ya Mitaji na Dhamana, Msimamizi wa 
Mifuko ambaye ni Benki ya CRDB, Soko la Hisa 
la Dar es Salaam pamoja na Madalali wake, 
Wajumbe wenzake wa Bodi ya Wakurugenzi, 
Wafanyakazi wa UTT AMIS na Wadau wote 
ambao wameendelea kuiwezesha UTT AMIS 
kutekeleza majukumu yake katika mwaka huu 
wa fedha.  Akasema ni matumaini yake kuwa, 
ushirikiano huu utaendelea kwa manufaa ya 
Wawekezaji na maendeleo ya Soko la Mitaji na 
Sekta ya Fedha hapa Nchini kwetu.
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7.0	 TAARIFA YA MWANGALIZI WA MFUKO

7.1	 Mwakilishi wa Benki ya CRDB ambayo ni 
Mwangalizi wa Mfuko wa Wekeza Maisha, 
aliwasilisha Taarifa iliyoeleza kwamba jukumu lao 
ni kusimamia na kuhakikisha kwamba utendaji 
wa Meneja wa Mfuko unaendana/unazingatia 
waraka wa makubaliano ili kuhakikisha maslahi 
bora ya wenye vipande. Mwakilishi wa Benki ya 
CRDB alieleza kuwa katika utekelezaji wa kazi 
yao kama Mwangalizi wa Mfuko ana majukumu 
mbalimbali yakiwemo uangalizi wa mali za 
Mfuko, kuhakikisha Meneja wa Mfuko anatumia 
njia/mbinu sahihi katika kukokotoa mahesabu ya 
thamani ya Mfuko sambamba na mkataba wa 
makubaliano, na pia kuhakikisha viwango vya 
uwekezaji vinazingatiwa.

7.2	 Mwakilishi wa Benki ya CRDB alisema kuwa 
katika kipindi cha mwaka wa fedha kilichoishia 
tarehe 30 Juni 2023, Benki ya CRDB kama 
mwangalizi wa Mfuko wa Wekeza Maisha, 
imeendeleza uangalizi wa mwenendo wa 
shughuli za Meneja wa Mfuko, utekelezaji wake 
na kuangalia changamoto kwenye Uwekezaji. 

7.3	 Mwakilishi wa Benki ya CRDB alihitimisha 
kwa kuwathibitishia Wawekezaji wa Mfuko 
kwamba shughuli za uwekezaji kwenye Mfuko 
wa Wekeza Maisha na wajibu wa Meneja wa 
Mfuko vimeendeshwa/vimetekelezwa kufuatana 
na vipengele vya Waraka wa Makubaliano 
na kwamba benki ya CRDB inawathibitishia 
wawekezaji kuwa maslahi ya wenye vipande 
ndani ya Mfuko wa Wekeza Maisha yanalindwa 
na kuzingatiwa ipasavyo na Meneja ameendesha 
Mfuko kulingana na Waraka wa Makubaliano. 

8.0	 TAARIFA YA MKAGUZI WA MFUKO 

8.1	 Mwakilishi kutoka Shirika la Kimataifa la 
Wahasibu la KPMG ambao ni Wakaguzi wa Mfuko 
aliwasilisha muhtasari wa Taarifa kuhusu ukaguzi 
wa Hesabu za Mfuko kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni 2023.  Mwakilishi huyo aliwaeleza 
wawekezaji kuwa Muhtasari wa Hesabu za 
Mfuko wa Wekeza Maisha zilizowasilishwa yaani 
Taarifa ya Mapato na Matumizi, Taarifa ya Urari 
wa Hesabu za Mfuko, Taarifa ya Mabadiliko ya 
Thamani ya Mfuko na Taarifa ya Mtiririko wa 
Mapato ni sehemu ya Taarifa kamili ya Hesabu 
za Mfuko iliyokaguliwa na kupitishwa na Bodi ya 
Wakurugenzi ya Kampuni ya Uwekezaji ya UTT 
AMIS ambayo ni Meneja wa Mfuko tarehe 10 
Novemba, 2023 kwa mwaka wa fedha unaoishia 
tarehe 30 Juni, 2023.

8.2	 Mwakilishi alieleza, muhtasari wa hesabu 
za fedha pamoja na taarifa kamili ya hesabu 
zilizokaguliwa haijumuishi matukio au miamala 
baada ya tarehe za taarifa ya hesabu za fedha 

zilizokaguliwa.
8.3	 Aidha, Mwakilishi alieleza kuwa maoni ya 

mkaguzi yasiyokuwa na kasoro juu ya hali ya 
hesabu za Mfuko kwa kipindi hicho yalitolewa 
kwenye taarifa ya tarehe 10 Novemba 2023 kwa 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023.

8.4	 Mwakilishi alithibitisha pia kwamba majukumu 
yao kama wakaguzi wa Mfuko ni kutoa maoni 
kama muhtasari wa hesabu za Mfuko unaendana 
na taarifa kamili ya ukaguzi wa hesabu za fedha 
na kwa mujibu wa taratibu za ukaguzi. 

9.0	 TAARIFA YA MWAKA KUHUSU 
HESABU ZA MFUKO WA WEKEZA 
MAISHA 

9.1	 Mkurugenzi wa Fedha na Mipango wa Kampuni 
ya UTTAMIS aliwasilisha Taarifa ya Hesabu 
za Mfuko katika kipindi cha mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2023 kwenye mkutano 
wa mashauriano na wawekezaji waliohudhuria.  
Taarifa iliwasilishwa kwa kulinganisha hali ya 
utendaji wa Mfuko kwa mwaka uliyoishia tarehe 
30 Juni 2023.

9.2	 Katika Taarifa hiyo Mkurugenzi alieleza kuwa 
taarifa imegawanyika katika sehemu kuu nne, 
ambazo ni Taarifa ya Mapato na Matumizi, 
Taarifa ya Urari wa Hesabu za Mfuko, Taarifa ya 
Mabadiliko ya Thamani ya Mfuko na Taarifa ya 
Mtiririko wa Fedha.

9.3	 Kwa upande wa Mapato na Matumizi ya Mfuko 
wa Wekeza Maisha, ilielezwa kuwa katika 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 
2023, jumla ya Mapato ya Mfuko yalikuwa 
ni Shilingi 1,111,291,000 ikilinganishwa na 
mapato ya Shilingi 442,430,000/= kwa mwaka 
wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2022. 
Jumla ya gharama za uendeshaji kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2023 ilikuwa ni Shilingi 
323,414,000/= ikilinganishwa na Shilingi 
147,885,000/= kwa mwaka ulioishia 30 Juni 
2022 ambapo kodi iliyotozwa na Serikali ilikuwa 
ni Shilingi 4,520,000/= ikilinganishwa na Shilingi 
3,202,000/= kwa mwaka wa fedha 2022. Ilielezwa 
kwamba Mfuko ulibaki na Mapato halisi (baada ya 
kodi na matumizi) ya Shilingi 783,357,000/= kwa 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023 
ikilinganishwa na Shilling 291,343,000/= kwa 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2022.

9.4	 Kwa upande wa Urari wa Hesabu za Mfuko, 
ilielezwa kuwa Rasilimali za Mfuko zilikuwa 
Shilingi 9,313,312,000/= mnamo 30 Juni 2023 
ikilinganishwa na Shilingi 4,411,152,000/= 
mnamo tarehe 30 Juni 2022. Dhima za Mfuko 
zilikuwa Shilingi 216,307,000 /= mnamo tarehe 30 
Juni 2023 ikilinganishwa na Shilingi 88,383,000/= 
kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022. 
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Hivyo Thamani Halisi ya Mfuko mnamo tarehe 
30 Juni 2023 ilikuwa Shilingi 9,097,005,000/= 
ikilinganishwa na Shilingi 4,322,769,000/= tarehe 
30 Juni 2022.

9.5	 Katika Taarifa ya Mabadiliko ya Thamani ya 
Mfuko ilielezwa kuwa, Thamani ya mfuko 
mwanzoni mwa mwaka wa fedha 2023 ilikuwa 
Shilingi 4,322,843,000 ikilinganishwa na kiasi 
cha Shilingi 1,823,233,000 mwanzoni mwa 
mwaka wa fedha 2022. Ongezeko kutokana 
na faida ya Mfuko ilikuwa Shilingi 783,357,000 
kwa mwaka wa fedha ilioishia 30 Juni 2023 
ikilinganishwa na faida ya Shilingi 291,343,000 
kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2022. 
Kwa upande wa Miamala ya wenye vipande 
Mfuko ulifanya mauzo ya vipande (sale of units) 
vya Shilingi 4,232,789,000/= ukilinganisha na 
mauzo ya vipande vya mwaka 2022 yalikuwa 
ni Shilingi 2,353,930,000/= wakati ununuzi wa 
Vipande (Repurchase of units) ulikuwa Shilingi 
241,985,000/= ukilinganisha na mwaka wa fedha 
2022 ununuzi ulikuwa ni Shilingi 145,737,000/=.  
Hivyo kufanya ongezeko la Thamani Halisi ya 
Mfuko la Shilingi 9,097,004,000/= kwa mwaka 
ulioishia 30 Juni 2023 ikilinganishwa na Shilingi 
4,322,769,000/= kwa mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni 2022.

9.6	 Kwa upande wa Taarifa ya Mtiririko wa Fedha, 
Ilielezwa kwamba Fedha halisi iliyotokana na 
shughuli za uendeshaji kabla ya marekebisho ya 
mtaji kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2023, 
ilikuwa Shilingi 783,357,000/= ikilinganishwa 
na Shilingi 291,343,000/= kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni, 2022. Aidha fedha halisi 
iliyotumika kwenye shughuli za uendeshaji kwa 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023 
ilikuwa Shilingi 4,113,987,000/= ikilinganishwa na 
Shilingi 2,050,734,000/= kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2022. Kwa upande wa 
Miamala ya wenye vipande zilipatikana(Net sales) 
kiasi  cha shilingi 3,990,804,000 kwa mwaka wa 
fedha ulioishia 30 Juni 2023 ukilinganisha kiashi 
cha fedha shilingi 2,208,193,000 zilizopatikana 
kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni  2022 
hivyo kupelekea pungufu ya fedha kiasi cha 
Shilingi 123,183,000/= kwa mwaka wa fedha 
ulioishia 30 Juni 2023 ikilinganishwa na ongezeko 
la fedha kiasi cha Shilingi 157,459,000 kwa 
mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2022.  Aidha 
Mfuko ulikuwa na Akiba ya Fedha mwanzoni 
mwa mwaka wa fedha wa 2023 kiasi cha Shilingi 
181,684,000/= ikilinganishwa na Akiba ya Shilingi 
24,151,000/= mwanzoni mwa mwaka wa fedha 
wa 2022 hivyo kufanya salio la fedha mwishoni 
mwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2023 kuwa 
Shilingi 58,501,000/= ikilinganishwa na Shilingi 
181,610,000/= kwa mwaka ulioishia tarehe 30 

Juni 2022.

10.0	TAARIFA YA MENEJA WA MFUKO 
KUHUSU UWEKEZAJI

10.1	 Mkurugenzi wa Idara ya Uwekezaji ya Kampuni 
ya Uwekezaji ya UTT AMIS aliwasilisha taarifa 
ya Meneja kuhusu uwekezaji katika kipindi cha 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023. 

10.2	 Mkurugenzi alieleza kuwa, Mfuko wa Wekeza 
Maisha unatoa faida za aina mbili kwa wawekezaji 
wake ambazo ni faida ya kukuza mtaji na faida 
ya bima. Mkurugenzi wa Uwekezaji alieleza 
kuwa thamani ya Kipande kwa muda wa mwaka 
mmoja ulioishia tarehe 30 Juni 2023 iliongezeka 
na kufikia shilingi 792.0 kutoka shilingi 704.1 kwa 
kila kipande sawa na faida ya asilimia 12.5 kwa 
mwaka. Aidha, Mkurugenzi alieleza kwamba kwa 
kipindi hicho hicho ukubwa wa Mfuko uliongezeka 
kwa Shilingi bilioni 4.8 kutoka shilingi bilioni 4.4 
hadi kufikia bilioni 9.2.

10.3	 Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 mwezi Juni 2023, UTT AMIS PLC 
kama meneja wa mfuko alitumia uzoefu na 
weledi alionao katika kufikia mgawanyo anuai 
wa rasilimali za mfuko wa Wekeza Maisha. 
Mgawanyo anuai wa rasilimali za mfuko mwezi 
Juni 2023 ulikuwa umewekeza kiasi cha 88.1% 
kwenye dhamana za serikali za muda mrefu, 
11.4% iliwekezwa kwenye hisa. Aidha, 0.5% 
ziliwekezwa kwenye amana za benki za muda 
mfupi, lengo ni kukidhi mahitaji ya uendeshaji 
wa mfuko ikiwemo kulipa fedha kwa wawekezaji 
pindi wanapouza vipande.

10.4	 Mkurugenzi alitoa taarifa kuwa, faida katika mfuko 
wa Wekeza Maisha kwa mwaka wa fedha ulioisha 
Juni 2023 ilikuwa ni asilimia 12.5 ikilinganishwa 
na asilimia 14.1 ya mwaka 2022. Akasema, 
kupungua kwa faida ya mwaka kulichagizwa na 
kushuka kwa viwango vya riba sokoni. Hata hivyo, 
hali ya utendaji wa mfuko ni nzuri na shindani 
ikilinganishwa na kigezo cha ufanisi (benchmark) 
na maeneo linganifu, ambapo kwa mwaka 2023 
faida ni asilimia 12.5 ikilinganishwa na asilimia 
7.6 ambacho ni kigezo cha ufanisi. Akaongeza 
kuwa, ili kupima mafanikio ya mfuko inabidi 
kulinganisha na viwango vya riba vinavyotolewa 
na soko kwenye amana za benki na dhamana za 
serikali. 

10.5	 Mkurugenzi aliwaeleza wawekezaji kuwa, kuna 
tofauti zingine kubwa ambazo mtu anahitaji 
kuzingatia wakati wa kulinganisha mfuko wa 
Wekeza maisha na maeneo mengine ambayo 
ni Pamoja na kwamba viwango vya riba 
vinavyooneshwa hapo juu ni kabla ya kutoa kodi 
ya zuio (withholding tax) ya asilimia 10 wakati 
faida ya mfuko wa Wekeza maisha ni baada ya 
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kutoa kodi ya zuio ya asilimia 10, kiwango cha 
chini cha uwekezaji kinachopata riba katika mfuko 
wa Wekeza maisha ni kuanzia shilingi 8,340.00 
tofauti na maeneo mengine ya uwekezaji ambapo 
kiasi kikubwa cha fedha kinahitajika kuwekwa 
ili kuweza kupata riba na viwango vya faida 
kwenye mfuko vinatolewa sawa kwa wawekezaji 
wote (wawekezaji wa kipato kidogo, wa kipato 
cha kati na wale wenye kipato kikubwa), hivyo, 
faida zipatikanazo kwenye mfuko wa Wekeza 
Maisha ni shindani na ni zaidi ya faida zitokanazo 
na uwekezaji kwenye amana za benki zilizopo 
sokoni na maeneo mengine linganifu.

10.6	 Mkurugenzi aliwaeleza wawekezaji kuwa kwa 
mwaka 2022 uchumi ulikuwa kwa kiwango cha 
asilimia 4.7, ukilinganisha na kiwango cha asilimia 
4.9 mwaka 2021 (kama ilivyooneshwa kwenye 
jedwali namba III). Hata hivyo kilimo, ujenzi na 
madini vilikuwa vichocheo vikubwa vya ukuaji wa 
uchumi katika kipindi hicho. Mategemeo ya ukuaji 
wa uchumi kwa mwaka 2023 ni asilimia 5.2 au 
zaidi kutokana na kufufuliwa kwa shughuli za 
kiuchumi hususani uwekezaji kwenye sekta ya 
umma na binafsi nchini. Hali imara na stahimilivu 
juu ya mwenendo wa uchumi nchini ni muhimu kwa 
Mifuko ya uwekezaji wa pamoja inayosimamiwa 
na UTT AMIS na maeneo mengine ya uwekezaji 
nchini. Hata hivyo uchumi imara husaidia kutunza 
na kuimarisha thamani ya uwekezaji na huvutia 
wawekezaji wa ndani na nje ya nchi.

10.7	 Mkurugenzi aliongeza kuwa, hali ya mfumuko 
wa bei nchini kwa mwaka wa fedha ulioisha Juni 
2023 ni asilimia 3.6 ikilinganishwa na asilimia 
4.4 iliyonakiliwa Juni 2022. Kupungua kwa 
mfumuko wa bei nchini kunaashiria gharama za 
bidhaa na huduma mbalimbali zilipungua kwa 
mwaka ulioishia Juni 2023 ikilinganishwa na kasi 
iliyokuwepo Juni 2022. Aidha, hali ya uchumi nchini 
na mwenendo wa mfumuko wa bei ni stahimilivu 
kiasi ambacho kimewezesha wawekezaji kwenye 
mifuko ya uwekezaji kuwekeza kwa wingi. UTT 
AMIS inajitahidi kuwekeza kwenye maeneo 
yanayotoa faida shindani kuliko kiwango cha 
mfumuko wa bei.

10.8	 Katika taarifa yake, Mkurugenzi alisema kwa 
kipindi cha mwaka mmoja ulioisha tarehe 30 
Juni 2023 hali ya utendaji kwa sekta ya benki 
nchini imeendelea kuwa imara kwani jumla ya 
rasilimali na amana ziliongezeka. Ongezeko 
kwenye rasilimali ni shilingi trilioni 8.0 (asilimia 
17.5) kutoka shilingi trilioni 45.7 mwaka 2022 
hadi shilingi trilioni 53.7 mwaka 2023. Jumla ya 
amana kwenye benki iliongezeka kwa shilingi 
trilioni 5.7 (asilimia 20.3) hadi kufikia shilingi 
trilioni 33.7 kutoka shilingi trilioni 28.0. Aidha, 
Jumla ya mikopo imefikia shilingi trilioni 31.5 

mwaka 2023 ikilinganishwa na shilingi trilioni 
25.9 mwaka uliopita. Ongezeko kwenye kiwango 
cha mikopo lilisababishwa na kupungua kwa 
masharti na viashiria vya hatari miongoni mwa 
wateja. Mkurugenzi akaongeza kuwa kuendelea 
kuimarika kwa sekta ya benki ni muhimu kwa 
mifuko ya uwekezaji wa pamoja na uchumi 
kwa ujumla kwani huduma zitolewazo na benki 
huchochea ufanisi kwenye uchumi.

10.9	 Mwasilishaji alieleza namna sekta ya mawasiliano 
inavyoendelea kuchochea na kurahisisha 
Uwekezaji katika mifuko na huduma binafsi. 
Taarifa iliainisha kuwa kwa kupiga *150*82# 
au kwa kutumia programu tumizi mwekezaji 
anaweza kufungua akaunti na kuanza Uwekezaji 
wake. Aidha kupitia simu mwekezaji anaweza 
kununua na kuuza vipande.

10.10	 Mkurugenzi aliwaeleza wawekezaji kuwa kwa 
kipindi cha mwaka mmoja ulioisha tarehe 30 Juni 
2023, Benki Kuu ya Tanzania kwa niaba ya Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano Tanzania iliongeza kiasi 
cha dhamana za serikali za muda mfupi sokoni 
ikilinganishwa na mwaka uliopita. Kiasi hicho 
cha dhamana kiliongezwa kwa takribani shilingi 
trilioni 1.4 (asilimia 73.6) Hata hivyo, Uhitaji wa 
dhamana za serikali za muda mfupi uliongezeka 
kwa asilimia 24.1 (shilingi trilioni 0.7) hadi kufikia 
shilingi trilioni 3.6 kutoka shilingi trilioni 2.9 
mwaka jana. Aidha, kiasi kilichokubaliwa baada 
ya mnada kimeongezeka kwa asilimia 56.2 
(shilingi trilioni 0.9) kutoka shilingi trilioni 1.6 hadi 
shilingi trilioni 2.5 Juni 2023.

10.11	 Ilitolewa taarifa kuwa, kwa kipindi hicho, kiasi cha 
dhamana za serikali za muda mrefu kilichouzwa 
kwenye soko la awali kilikuwa ni shilingi trilioni 
4.3 ikilinganishwa na shilingi trilioni 3.3 mwaka 
uliopita. Kiwango cha ushiriki kwenye minada 
hiyo kilipungua hadi shilingi trilioni 4.6 (asilimia 
28.1) ikilinganishwa na shilingi trilioni 4.6. 
Aidha kiwango kilichokubaliwa na Benki Kuu 
ya Tanzania baada ya mnada kiliongezeka kwa 
shilingi trilioni 1.2 (asilimia 44.4) hadi shilingi 
trilioni 3.9 kikilinganishwa na shilingi trilioni 2.7 
mwaka 2022. Kwa kipindi cha mwaka mmoja hali 
ya ushiriki wa wawekezaji kwenye dhamana za 
serikali za muda mrefu ilipungua ikilinganishwa 
na ushiriki kwenye dhamana za muda mfupi. 
Ongezeko la ushiriki katika eneo la dhamana za 
serikali kuna saidia kuleta na kuboresha hali ya 
ukwasi na faida sokoni.

10.12	 Ilitolewa taarifa kuwa, riba katika dhamana za 
serikali za muda mfupi zilipungua kutoka wastani 
wa asilima 4.1 mwezi Juni 2022 hadi asilimia 
3.5 mwezi Juni 2023. Viwango vya riba jumuishi 
za mikopo katika benki ya biashara ni asilimia 
16.7 ikilinganishwa na asilimia 16.2 kwa mwaka 
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2022. Uwekezaji kwenye amana za benki kwa 
muda wa mwaka mmoja zilitoa faida ya asilimia 
8.2 ikilinganishwa na asilimia 8.0 mwaka 2022. 
Aidha, viwango vya hifadhi ya akiba kisheria 
vya Benki kuu kwa benki za biashara pamoja na 
punguzo la riba nchini viliendelea kuwa asilimia 
7.0 na 5.0 mtawaliwa. Mabadiliko ya riba katika 
soko la fedha na mitaji huathiri moja kwa moja 
thamani ya mifuko ya uwekezaji wa pamoja na 
uchumi kiujumla. Vivyo hivyo kuongezeka kwa 
riba sokoni hupelekea kuongezeka kwa thamani 
ya uwekezaji kwenye mifuko hususani pindi 
uwekezaji mpya unapofanyika.

10.13	 Taarifa ilitolewa kuwa, kwa kipindi cha mwaka 
mmoja kilichoisha mwezi Juni 2023, viwango vya 
kubadilisha fedha kati ya Shilingi ya kitanzania na 
fedha za kigeni vimeendelea kuwa stahimilivu. 
Thamani ya Shilingi kwa Dola moja ya kimarekani 
ilikuwa imara na ya kuridhisha, ingawa ilipungua 
kwa asilimia 1.0 kutoka Shilingi 2,315.7 Juni 
2022 hadi Shilingi 2,339.1 Juni 2023. Uimara wa 
viwango vya kubadilisha fedha ni muhimu kwa 
mifuko ya uwekezaji wa pamoja na serikali kwa 
ujumla inasaidia kutunza thamani ya rasilimali 
ambazo thamani yake ipo katika shilingi za 
kitanzania na kuvutia wawekezaji kutoka ndani 
na nje ya Tanzania.

10.14	 Taarifa ilitolewa kuwa Kwa muda wa mwaka 
mmoja ulioisha mwezi Juni 2023 kumekuwa na 
viashiria chanya katika miamala na shughuli 
kwenye soko la mitaji na dhamana. Soko limekuwa 
likifanya kazi vizuri kwa upande wa mauzo na 
shughuli mbalimbali, tuliona utoaji wa hati fungani 
mbili mpya za benki ya taifa ya biashara (NBC 
– Twiga) na benki ya biashara ya Kenya (KCB – 
Fursa Sukuk) zilizofanikiwa kufanya vizuri kwani 
jumla ya shilingi bilioni 49.9 zilipatikana. Mwezi 
Novemba 2022 shirika la Watumishi Housing 
(WHI) lilizindua mfuko wa uwekezaji wa pamoja 
unaoitwa Mfuko wa Faida (Faida fund) ambao 
ulifanikiwa kuvutia wawekezaji na hadi Disemba 
2022 mfuko ulinakili shilingi bilioni 7.9.

10.15	 Hali ya ushiriki kwenye soko la mitaji na dhamana 
nchini imeongezeka, ni matarajio yetu kuwa hali 
hii itazidi kuimarika na kuongezeka zaidi. Kuingia 
kwa wasimamizi wapya wa mifuko (meneja wa 
mifuko) ya uwekezaji wa pamoja na dhamana 
mpya sokoni ni ishara nzuri kwa UTT AMIS na 
soko kwa ujumla.

10.16	 Kiwango cha ushiriki kwenye eneo la dhamana 
za serikali na hatifungani za kampuni binafsi 
kimeongezeka licha ya faida kuwa ya wastani 
ikilinganishwa na mwaka uliopita. Mauzo ya 
dhamana za serikali za muda mrefu kupitia 
soko la upili yaliongezeka kwa shilingi trilioni 0.1 
(asilimia 3.1) kutoka shilingi trilioni 3.2 mwaka 

uliopita (Juni 2022) hadi shilingi trilioni 3.3.
10.17	 Kwa kipindi hicho, thamani jumuishi ya mauzo 

kwa upande wa Hatifungani za kampuni binafsi 
ziliongezeka kwa shilingi bilioni 0.1 kutoka shilingi 
bilioni 0.8 hadi shilingi bilioni 0.9 Juni 2023. Hadi 
Juni 2023 hati fungani za kampuni binafsi zilikuwa, 
Jasiri bond  iliyoorodheshwa na benki ya NMB 
yenye ukomo wa miaka 3 na kiwango cha faida 
ya asilimia 8.5 kwa mwaka, Fursa Sukuk bondi 
iliyoorodheshwa na benki ya KCB yenye ukomo 
wa miaka 3 na kiwango cha faida ya asilimia 
8.75 kwa mwaka, Twiga bond iliyoorodheshwa 
na benki ya NBC yenye ukomo wa miaka 5 na 
kiwango cha faida ni asilimia 10 kwa mwaka na 
bondi ya miaka 5 ya shirika  linalotoa mikopo ya 
nyumba kwa benki nchini ((TMRC) liliorodhesha 
kwa awamu kwa asilimia 10.48,13.4607 na 
asilimia 11.79.

10.18	 Taarifa ilitolewa kuwa hali ya mauzo ya hisa 
na shughuli sokoni zilipungua kwa takribani 
shilingi bilioni 19.0 (asilima 15.0) kutoka shilingi 
bilioni 126.6 hadi shilingi bilioni 107.6 tarehe 
30 Juni 2023. Vilevile, Ukubwa wa mtaji wa 
soko ulipungua thamani kwa shilingi trilioni 0.6 
hadi shilingi trilioni 15.0 kutoka shilingi trilioni 
15.6. Katika kipindi cha mwaka mmoja kampuni 
zifuatazo zilitangaza na kulipa gawio; TCC (Tsh. 
670.0), TPCC (Tsh. 390.0), TBL (Tsh. 290.0), 
benki ya NMB (Tsh. 286.0), SWISS (Tsh. 42.0), 
na benki ya CRDB (Tsh. 45.0) kwa kila hisa. 
Hivyo basi, kwa wawekezaji wote waliowekeza 
kwenye kampuni tajwa walipata gawio sawa na 
maelezo hapo juu.

10.19	 Ilitolewa taarifa kuwa hadi tarehe 30 Juni 2023 
jumla ya rasilimali kwenye mifuko ya uwekezaji 
wa pamoja inayosimamiwa na Taasisi ya UTT 
AMIS imefika shilingi bilioni 1,535.4 kutoka shilingi 
bilioni 996.5. Rasilimali ziliongezeka kwa asilimia 
54.0 sawa na shilingi bilioni 538.9 ikilinganishwa 
na ongezeko la shilingi bilioni 383.7 iliyonakiliwa 
mwaka uliopita. Kwa kipindi chote hadi Juni 2023 
kumekuwa na muamko wa uwekezaji kwenye 
mifuko, hali iliyopelekea ongezeko kubwa la 
rasilimali.

10.20	 Taarifa ilieleza pia shirika la watumishi housing 
(WHI) lilizindua mfuko wa faida (Faida Fund) 
mnamo mwezi Novemba 2022. Mfuko ulinakili 
rasilimali zenye thamani ya shilingi bilioni 7.9 
Disemba 2022 na shilingi 100.3 kwa kila kipande. 
Kwa kipindi cha miezi sita tangu mauzo ya awali 
(IPO) hadi tarehe 30 Juni 2023 mfuko ulikua kwa 
ujumla ya kiasi cha shilingi bilioni 7.4 (asilimia 
93.6) hadi shilingi bilioni 15.3 na thamani ya 
shilingi 104.9 kwa kila kipande.
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10.21	 Aidha, ilielezwa kuwa UTT AMIS inapenda 
kuwahakikishia wawekezaji wake kuwa 
itaendelea kubuni na kuvumbua mianya na fursa 
za uwekezaji kadiri zinavyojitokeza katika soko 
ili kuongeza mapato na faida kwa wawekezaji. 
Lengo letu ni kuvuka matarajio ya wawekezaji 
kwa maendeleo yao na Taifa kwa ujumla.

11.0	MASWALI, MAONI  NA MAJIBU

11.1	   Wawekezaji waliuliza maswali pamoja na 
kutoa hoja kama ifuatavyo;

11.1.1	Pongezi zilitolewa kwa Kampuni ya Uwekezaji 
ya UTT AMIS kwa Taarifa mbalimbali na nzuri 
zilizowasilishwa katika Mkutano na juhudi 
zilizofanywa na taasisi katika kuhakikisha 
wawekezaji wanahudhuria mkutano 
kupitia mitandao ya kijamii (Zoom) kitendo 
kilichosababisha kufikia akidi na kuweza kufanya 
mkutano rasmi wa wawekezaji.

11.1.2	Mwekezaji alitaka kujua, ni kwa kiasi gani 
atanufaika na bima iwapo amepata ulemavu wa 
kudumu au amefariki. Kwa wale wanaochangia 
kidogo kidogo/regular investment, je atachangia 
hadi pale atakapofikisha lengo la uchangiaji au 
akijumlisha faida ya uwekezaji anayoipata na 
athari zake ni zipi.

11.1.3	Muwekezaji aliuliza swali kuhusu gharama ya 
uendeshaji akilenga kupata ufafanuzi wa fedha 
ya mkono wa pongezi ni kitu gani, akirejea 
ukurasa wa 24 

11.1.4	Muwekezaji mwingine aliuliza ni namna gani 
bima ya wekeza maisha inavyofanya kazi tofauti 
na bima nyingine za kawaida.

11.1.5	Muwekezaji aliuliza ni kwa nini mfuko wa Wekeza 
usiruhusu akauti za pamoja (joint account)

11.1.6	Muwekezaji mwingine alielezea juu ya 
changamoto anayoipata katika benki ya CRDB 
na mawakala wake anapotaka kuweka fedha 
ambapo unakuta wahudumu hawajui jinsi ya 
kuweka fedha kwenye akaunti za mifuko ya UTT 
AMIS. Pia mawakala hawataki kufanya miamala 
kwa kuwa hawapati commission na vile vile 
CRDB wanapaswa kutoa elimu kwa mawakala/
wahudumu wa benki.

11.1.7	Muwekezaji mwingine alitoa maoni kwamba kabla 
ya kuanza mikutano kuwe kunatolewa semina. 

11.2	 Majibu ya Maswali na ufafanuzi wa hoja za 
Wawekezaji:

11.2.1	Pongezi kwa juhudi na kazi nzuri zilipokelewa 
kwa ujumla na kuahidi kuendelea kuweka jitihada 
katika kuhakikisha huduma bora kwa Wawekezaji.

11.2.2	Mwakilishi wa Kampuni ya UTT AMIS alieleza 
kuwa katika mfuko wa Wekeza Maisha kuna 

uchangiaji wa aina mbili, wa kwanza ni uchangiaji 
wa mkupuo na wa pili ni uchangiaji wa awamu. 
Faida ya uchangiaji wa mkupuo bima yake  
itaanza kufanya kazi kuanzia mwaka wa 2 hadi 
wa 9 baada ya kufanya uwekezaji ambapo ikiwa 
mwekezaji amepata ulemavu wa kudumu, Bima 
italipa kiasi chote cha uwekezaji wako na Mfuko 
utalipa kiasi ulichochangia katika uwekezaji na 
faida iliyopatikana kwenye uwekezaji huo. Na 
mchangiaji wa awamu, bima itakulipa ile tofauti 
kati ya kiasi ambacho  muwekezaji amechangia 
na lile lengo la uwekezaji wake, hata hivyo  
kikomo cha kurejeshewa fao la bima hakitazidi ni 
milioni 25. Vile vile ilielezwa kuwa  mchangiaji wa 
awamu anapaswa kuchangia hadi afikishe lengo 
lake pasipo kujali faida iliyokwisha kupatikana 
katika uwekezaji wake kwani athari kubwa kwake 
ni kutofikia lengo alilojiwekea.

11.2.3	Mwakilishi wa Kampuni ya UTT AMIS alijibu kuwa 
mkono wa pongezi hutolewa kwa wawekezaji 
ambao hawatakuwa wametoa pesa (Repurchase) 
kwa kipindi chote cha miaka kumi cha Uwekezaji 
wao. Ufafanuzi ulitolewa kuwa, kwa mwekezaji 
aliyewekeza kwa mkupuo na hakutoa pesa kipindi 
chote cha miaka 10 anapata mkono wa pongezi 
wa asilimia 7 na kwa mwekezaji aliyewekeza 
kwa awamu(Regular) bila kutoa pesa kwa kipindi 
hicho cha miaka 10 anastahili mkono wa pongezi 
wa asilimia 5 ya Uwekezaji alioufanya.

11.2.4	Mwakilishi wa Kampuni ya UTT AMIS alijibu 
kuwa, bima hufanya kazi pale tu mwekezaji 
anapopata tatizo au janga kama vile; ulemavu 
wa kudumu au mwekezaji kufariki. Bima hii ni 
bima ya maisha na ni tofauti na bima za matibabu 
zitolewazo na taasisi za bima nchini kama vile 
NHIF na kadhalika.

11.2.5	Mwakilishi wa Kampuni ya UTT AMIS alijibu 
kuwa, sera ya uanzishaji wa mfuko wa wekeza 
maisha ulilenga zaidi mtu mmoja (personal life) 
ndio maana ikaweka bima ya maisha kwa mtu 
binafsi na sio kundi. Hivyo kwa sasa sera ya 
mfuko haikubali kuwa na akaunti za pamoja.

11.2.6	Mwakilishi toka benki ya CRDB alitolea ufafanuzi 
hoja zilizoletwa  na mwekezaji ambapo kwanza 
aliomba radhi kwa changamoto wanazopitia. Pili 
alieleza kuwa CRDB imeandaa mpango mkakati 
wa kazi kwa ajili ya mawakala wao nchi nzima 
pamoja na wahudumu wa benki katika kuwapa 
muongozo/ elimu ya namna ya kumhudumia 
mteja mwenye kuhitaji kuwekeza katika mifuko ya  
UTT AMIS. Na kuahidi pale penye changamoto 
katika benki (tawi) kufuatilia na kuhakikisha 
changamoto hazijirudii.

11.2.7	Mkurugenzi wa UTT AMIS alilipokea pendekezo 
la kutoa semina kabla ya kuanza mikutano na 
kuahidi kwenda kulifanyia kazi.
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12.0	KUFUNGA MKUTANO

Kwa kuwa hakukuwa na masuala zaidi ya kujadili, 
Mwakilishi wa Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
ya Kampuni ya Uwekezaji ya UTT AMIS aliwashukuru 
Wawekezaji wote kwa kuhudhuria katika Mkutano huo. 
Pia aliwahakikishia kuwa maoni na mapendekezo 
ya Wawekezaji yaliyotolewa katika mkutano huo 
yatazingatiwa na yale yanayowezekana yatatekelezwa.  
Mwisho aliwatakia wawekezaji wote heri ya sikukuu za 
Krismasi na Mwaka Mpya 2024. Mkutano ulifungwa saa 
10:21 Jioni.

	 ..................................	  ...................................
	        MWENYEKITI		             KATIBU	

	  

				   ....................................
     		        	              TAREHE
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KIAMBATISHO “A”

ORODHA YA WAWEKEZAJI WA MFUKO WA WEKEZA MAISHA WALIOHUDHURIA KWENYE 
MKUTANO ULIOFANYIKA TAREHE  20 NOVEMBA 2023 KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA 

KIMATAIFA WA MWALIMU JULIUS NYERERE (JINCC) KUANZIA SAA 08:30 

S/NO JINA LA MWEKEZAJI

1 ABDALLAH AMIRI MCHOMVU

2 ABDALLAH SAID AMBARI (Rep. Nuru Ambari)

3 ALI MEHBOOB MURJI

4 ALLEN SAMWEL NDOSSA

5 ALLY MOHAMED MAPE

6 AMOS MICHAEL NGAILO

7 ANESI SATOKI MAHENGE

8 BAHATI KARASHANI KACHECHEBA

9 BENARD ROKAT SANKALE

10 CATHBERT PASCAL KAKIZIBA

11 CHRISPIN THEOPHIL MUTAGAYWA

12 DANIEL EMMANUEL MPIGASUPI

13 DISMAS RAPAHAEL NTABINDI

14 ELEONORA EWALD SAITORIA

15 ELIZABETH HENRY RIWA

16 ELIZABETH VITALIS NGUMA

17 ERASMO ANTHONY MBILINYI

18 ESTHER PETER KALONGA

19 FATMA ABDALLAH KANGE

20 FRANK FULJENCE MANYERI

21 FRED HABIBU KATAWA

22 FREZA MLWAFU BWALYA

23 GERMANA PAUL IBRECK

24 GHUHEN REUBEN MTAITA

25 GODLOVE ALFRED NASSARY

26 HAMIDA ADAM LASHIKONI

27 HAPPINESS K FELIX

28 HILDER JOSEPH LYIMO

29 INNOCENT LUGHA BASHUNGWA

30 IRENE SAID MZIRAY

31 ISSA MOHAMED WAHICHINENDA

32 JANETH NTOGWA ISANZU

33 JAYANT PREMJI VAGHELA

34 JAYESH PRAVIN GANATRA

35 JESSICA ERNEST SWAI

36 LILIAN ESTOMIHI MONYO

37 LUCAS JOHN MWAKATUNDU

38 MAKAYA YUSUPH KASUHU

39 MARIAM ASAJILE MWAKANGALE

40 MELKIADO MICHAEL JANUARY

41 MWANAIDI SALEHE MSUYA

42 NURU THABIT CHIMWENDA

43 NURUDIN HASSANI LEMMA

44 NYAKIMURA ELIAS MUHOJI

45 OMARY HAMISI KAUKUYA

46 PAULINE KASILATI

47 RICHARD FORGET KIRITTA

48 SADA AHMED RASHID

49 SAID ALLY JONGO

50 SALMA SALUM IKUJA

51 SARAH MAHERI REUBEN

52 SHADRACK ALFRED GABAGAMBI

53 SHADRACK ALFRED GABAGAMBI

54 SHAKIRU ABDULKARIM YUSSUPH

55 SILVESTER KAHINDI KULINGA

56 SOPHIA GEOFFREY MGAYA

57 TUMAINI ELIA MURO

58 VIOLET MATUKI MAHERI

59 YUSTINA HENRICK MASANYONI

60 YUSTINA HENRICK MASANYONI

61 YUSTINA HENRICK MASANYONI

62 ZAITUNI MOHAMED
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3
Yatokanayo na 
Mkutano Mkuu wa 
Kumi na Tatu
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UAMUZI/MAELEKEZO UTEKELEZAJI
11.2.7	Mkurugenzi wa UTT AMIS alilipokea 

pendekezo la kutoa semina kabla ya kuanza 
mikutano na kuahidi kwenda kulifanyia kazi.

Menejimenti imezingatia hili na inatekeleza. Pia, wawekezaji 
wanakaribishwa kujipatia elimu zaidi kuhusu mifuko ambazo 
hutolewa kila siku katika ofisi zetu zote za UTT AMIS.

YATOKANAYO NA MUHTASARI WA MKUTANO WA KUMI NA TATU 
(13) WA MWAKA WA MFUKO WA WEKEZA MAISHA ULIOFANYIKA 

TAREHE 20 NOVEMBA 2023

Katika Mkutano wa kumi na tatu (13) wa Mfuko wa Wekeza Maisha uliofanyika tarehe 20 Novemba 2023 katika Ukumbi wa 
mikutano wa Julius Nyerere (JNICC) Dar es Salaam.
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TAARIFA FUPI YA MWAKA 
YA MFUKO WA WEKEZA MAISHA
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4 Taarifa ya 
Mwenyekiti wa Bodi
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TAARIFA YA MWENYEKITI

Ndugu Wawekezaji,

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha  kuwakaribisha nyote katika Mkutano Mkuu wa Kumi 
na Nne (14) wa Mfuko wa Wekeza Maisha. Tunawashukuru kwa kutenga muda wa kuhudhuria mkutano 
huu ambao utajadili maendeleo ya Mfuko kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2024.

Nikiwa Mwenyekiti mpya wa Kampuni ya Uwekezaji ya UTT AMIS, napenda kumshukuru Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuniteua kuiongoza Bodi 
ya Wakurugenzi ya UTT AMIS. Pia napenda kumshukuru Mheshimiwa Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba 
(Mb), Waziri wa Fedha, Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha, Dkt. Natu Mwamba na Msajili wa Hazina, 
Ndugu Nehemiah Mchechu kwa kunipa mwongozo mara tu baada ya kuteuliwa kuwa Mwenyekiti wa 
Bodi ya UTT AMIS. Napenda pia niwashukuru ninyi wawekezaji kwa kuendelea kuwa na imani kubwa 
katika Mfuko wa Wekeza Maisha. 

Napenda pia kutoa shukrani zangu kwa Mwenyekiti aliyemaliza muda wake, Ndugu Casmir Sumba Kyuki, kwa uongozi imara na 
kazi nzuri ya kuiongoza taasisi ya UTT AMIS. Kaka yangu Kyuki ameiongoza UTT AMIS kutoka ilipokuwa taasisi changa hadi kuwa 
moja kati ya taasisi zinazoongoza katika Soko la Mitaji na Dhamana nchini Tanzania na ukanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. 
Nitoe pongezi tena kwake kwa uongozi wake mzuri na nimtakie afya njema pamoja heri katika majukumu yake mengine.

Ndugu wawekezaji, kama wote tunavyojua, UTT AMIS ni taasisi ya kipekee ya umma iliyoanzishwa na Serikali yetu mwaka 
2003 kwa malengo ya, pamoja na mengine, kuanzisha Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja na kuwajengea wananchi utamaduni wa 
kuweka akiba na kufanya uwekezaji kupitia umiliki wa hisa zilizogawiwa kwa kununua vipande. Kwa zaidi ya miaka 20 ya uwepo 
wa UTT AMIS, ni dhahiri kuwa fedha  nyingi zimetengenezwa na kugawiwa kwa wawekezaji. Ni furaha iliyoje kwa wawekezaji 
wenzangu ambao wamejaribu kufanya uwekezaji tulivu (Passive Investment) ambao hutufanya kutengeneza fedha tukiwa tumelala 
au tukiendelea kutekeleza majukumu yetu mengine ya kimaisha. Mwekezaji maarufu aliyefanikiwa sana, ndugu Warren Buffet, 
ambaye ni Afisa Mtendaji wa kampuni ya Berkshire Hathaway ya nchini Marekani alishawahi kusema, nanukuu, “kama hutakuwa 
na njia ya kupata fedha wakati umelala, utafanya kazi mpaka utakapofariki,” mwisho wa kunukuu. Napenda kuwapongeza na 
kuwashukuru kwa dhati ya moyo wangu kila mwekezaji kwa uamuzi wenu wa busara, imani na kuwekeza katika mifuko mbalimbali 
ya uwekezaji wa pamoja inayosimamiwa na UTT AMIS. Kama itakavyoonesha, katika taarifa zitakazotolewa muda mfupi ujao, 
Kampuni ya Uwekezaji ya UTT AMIS inaendeshwa kwa ufanisi na Menejimenti yake pamoja na wafanyakazi wengine chini ya 
usimamizi mahiri wa mamlaka mbalimbali za Serikali. Kutokana na kujitoa kwa Menejimenti na wafanyakazi wote na usimamizi 
imara, haikunishangaza sana pale UTT AMIS ilipotangazwa kuwa mshindi wa jumla kwa taasisi inayoendeshwa kwa ufanisi 
bora nchini Tanzania. Hakika nilijisikia mwenye furaha pale nilipokabidhiwa tuzo kutoka kwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan jijini Arusha, wakati wa mkutano wa Wenyeviti na Watendaji wakuu wa taasisi 
za umma tarehe 28 mwezi Agosti 2024.

Ndugu wawekezaji, nina imani mmekuwa mkifuatilia maendeleo ya Mfuko wa Wekeza Maisha na kwamba mmeipokea, kuipitia na 
kuichambua taarifa ya Mfuko kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2024. Ninayo furaha kuwajulisha kuwa utendaji wa 
Mfuko kwa kipindi hicho umeendelea kuwa mzuri na wa kuvutia. Faida kwa wawekezaji ilikuwa kubwa ikilinganishwa na kigezo 
linganifu (performance Benchmark). Faida kwa mwaka ilikuwa asilimia 14.8 ikilinganishwa na asilimia 12.6 ya mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni 2023. Faida iliyopatikana imeenda sambamba na maendeleo ya soko la fedha, na ni kubwa kuliko faida ya asilimia 
11.2 ya kigezo linganifu. Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia Juni 2024, thamani ya Mfuko iliongezeka kutoka Shilingi bilioni 
9.2  iliyofikiwa tarehe 30 Juni 2023 hadi Shilingi bilioni 15.2 tarehe 30 Juni 2024. Ongezeko hili la thamani ya Mfuko linatokana 
na faida nzuri inayopatikana, matumizi ya teknolojia katika kufanya miamala ya uwekezaji, kukua kwa imani ya wawekezaji kwa 
taasisi ya UTT AMIS pamoja na kuongezeka kwa uelewa juu ya faida zinazopatikana kupitia  mifuko ya uwekezaji wa pamoja. 
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Mwenendo wa Uchumi na Mazingira katika Masoko ya Fedha
Ndugu wawekezaji, Pamoja na vihatarishi vitokanavyo na taharuki ya hali ya kisiasa na vita katika sehemu mbalimbali duniani, 
hali ya Uchumi nchini Tanzania imeendelea kuimarika kwani ulikua kwa asilimia 5.1 kwa mwaka 2023 na unatarajiwa kukua kwa 
asilimia 5.4 kwa mwaka 2024. Ukuaji huu wa uchumi ni mzuri zaidi ya wastani wa ukuaji katika nchi za ukanda wa Jangwa la 
Sahara na nchi za ukanda wa Ushirikiano wa Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) ambao ni asilimia 3.4 kwa mwaka 2023 na 
makadirio ya asilimia 3.8  kwa mwaka 2024, kama ilivyokadiriwa na Shirika la Fedha Duniani (IMF). Kwa mujibu wa taarifa za 
Benki Kuu ya Tanzania, mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 3.1 mwezi Juni 2024 ikilinganishwa na matarajio ya kiwango kisichozidi 
asilimia 5 na matarajio ya nchi za ukanda wa afrika mashariki cha asilimia 8.0. Kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita, viwango vya 
riba katika soko havikubadilika sana na hivyo kuashiria utulivu wa soko kwa ujumla.  Kwa upande mwingine, thamani ya Shilingi 
ya Tanzania dhidi ya Dola ya Marekani ilipungua  kwa kiwango cha asilimia 12.8 sababu kubwa ikiwa ni kubadirika kwa sera za 
nchi ya Marekani na madhara yatokanayo na taharuki ya vita katika bara la Asia.

Kuhusu maendeleo ya Soko la Mitaji na Dhamana, maendeleo mazuri yameshuhudiwa katika kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni 2024. Dhamana mpya zimeorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam na bei ya hisa zilizoorodheshwa zimeongezeka 
kama inavyooneshwa na Fahirisi (Tanzania Share Index).  Katika kipindi cha mwaka kilichoishia tarehe 30 Juni 2024, kumekuwa 
na ongezeko la Fahirisi la asilimia 9.3 ambapo iliongezeka toka 4,091.8 tarehe 30 Juni 2023 hadi 4,475.2 tarehe 30 Juni 2024. 
Ongezeko hilo ni zaidi ya lile la tarehe 30 Juni 2023 ambalo lilikuwa ni asilimia 4.1.

Ndugu Wawekezaji, sababu za kupanda kwa bei za hisa kulichagizwa na kufanya vyema kwa makampuni yaliyoorodheshwa 
katika Soko la Hisa la Dar es Salaam na kuboreshwa kwa mazingira ya biashara na uwekezaji hapa nchini. Tunamshukuru 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan na Serikali kwa ujumla kwa kuendelea 
kusimamia na kuweka mazingira bora ya biashara  na usimamizi nchini. 

Utendaji wa Mifuko na Maendeleo Mengineyo
Ndugu Wawekezaji, kuhusu utendaji wa Mifuko kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2024, viashiria vya kiuchumi 
vinaonyesha kwamba Kampuni ya UTT AMIS pamoja na Mifuko inayoisimamia imeendelea kufanya vizuri. Thamani ya Mifuko 
imeongezeka kutoka Shilingi Trilioni 1.5354 tarehe 30 Juni 2023 hadi Shilingi Trilioni 2.2382 tarehe 30 Juni 2024. Hili ni ongezeko 
la Shilingi bilioni 702.8, sawa na asilimia 45.7 ikilinganishwa na ongezeko la Shilingi bilioni 538.9, sawa na asilimia 54.0 kwa 
mwaka uliopita. Ongezeko la ukubwa wa Mifuko umetokana na ongezeko la faida iliyopatikana katika uwekezaji Pamoja na idadi 
ya wawekezaji 79,519, sawa na asilimia 32 waliojiunga katika Mifuko kwa mwaka 2024 ikilinganishwa na Wawekezaji 47,480, 
sawa na asilimia 24 waliojiunga mwaka wa fedha uliopita. Kama nilivyosema hapo awali, kwamba mifuko yote imetoa faida nzuri 
kwa wawekezaji wake.  Faida kwa Mfuko wa Wekeza Maisha ilikuwa asilimia 14.8.

Ndugu Wawekezaji, katika kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2024, Kampuni ya UTT AMIS iliendelea na awamu ya 
mwisho ya utekelezaji wa Mpango Mkakati wake wa miaka mitano ulioishia mwezi wa Juni 2024. Pia UTT AMIS ilitayarisha 
Mpango Mkakati mpya wa miaka mitano. Mpango mpya umejikita katika kuifanya UTT AMIS kuwa mshirika mkubwa zaidi katika 
Soko la Mitaji na Dhamana nchini Tanzania na ukanda wa Afrika Mashariki. Ili kuendana na kipindi cha mipango cha Serikali, 
Mpango Mkakati Mpya utafanyiwa mapitio ndani ya mwaka 2024/2025 ili uweze kumalizika mwezi Juni 2030. Kati ya malengo 
yaliyoainishwa katika Mpango Mkakati mpya ni pamoja na kukuza thamani ya mifuko kutoka Shilingi Trilioni 2.238 cha sasa 
hadi Shilingi Trilioni 7.5, na kuongeza idadi ya matawi ili kusogeza huduma kwa wawekezaji nchini na nchi za Afrika Mashariki 
pamoja na nchi za ukanda wa SADC. Zaidi ya hapo, Mpango Mkakati unaonesha kuwa huduma kwa wawekezaji zitakuwa za 
kidijitali. Katika kujiandaa na utekelezaji wa Mpango Mkakati mpya, UTT AMIS ndani ya mwaka huu wa fedha 2024/2025 imeanza 
na uboreshaji wa mifumo ili kuimarisha uwezo na kumudu kiwango kikubwa cha biashara. Mradi huu wa kuboresha mifumo 
unatarajiwa kukamilika ndani ya kipindi cha miezi kumi na mbili.

Matarajio ya mwaka wa fedha 2024/2025
Ndugu Wawekezaji, kwa kipindi cha miaka mitano ya utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Kampuni ya UTT AMIS ulioishia Juni 
2024, umekuwa na mafanikio makubwa zaidi ya ilivyotarajiwa. Kwa mfano thamani ya mifuko ilikisiwa kukua kutoka Shilingi bilioni 
290.7 tarehe 30 Juni 2019 mpaka Shilingi bilioni  485.9 kabla ya kurekebishwa na kuwa Shilingi billion 1,007.9 tarehe 30 Juni 
2024. Hata hivyo, thamani halisi ya mifuko mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2024 ilikuwa ni Shilingi Trilioni 2.2 ambayo ni mara mbili 
ya kiwango kilichotarajiwa.

Ndugu Wawekezaji, katika kipindi cha mwaka wa kwanza wa utekelezaji wa Mpango mpya, UTT AMIS inatarajia kukamilisha 
uboreshaji wa mifumo kama msingi wa kukuza biashara yake. Taasisi pia itaendelea kufanyia kazi vipaumbele, ikiwa ni pamoja 
na kuboresha huduma na kuibua bidhaa zingine kwa masilahi ya wawekezaji. UTT AMIS itaendelea kuboresha huduma za 
uendeshaji kuwa za kisasa zaidi na kuhakikisha kuwa wawekezaji wanapata faida nzuri zaidi kadri ya maendeleo ya Soko la 
Mitaji. Ni malengo ya UTT AMIS kuwa moja ya njia bora za kujenga ustawi wa jamii ya sasa na vizazi vijavyo.
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Ndugu Wawekezaji, katika mkutano wa Wenyeviti wa Bodi na Watendaji wa taasisi jijini Arusha, Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan, aliyaelekeza mashirika ya umma ambayo yana uwezo, kuendesha shughuli 
zake za kiuchumi na zenye kuleta faida nje ya Tanzania. UTT AMIS ikiwa katika utekelezaji wa Mpango Mkakati wake, inatarajia 
kuwafikia na kuwahudumia wawekezaji wengi zaidi nchini Tanzania, Ukanda wa Afrika Mashariki na Ukanda wa nchi za SADC. 
Katika kutekeleza hilo, UTT AMIS imekuwa ikifuatilia maendeleo ya soko katika jumuiya hizo mbili kwa kipindi cha miaka kadhaa. 
Matokeo ya awali yanaonyesha  kwamba baadhi ya nchi zina fursa nzuri. UTT AMIS itaimarisha na kuelekeza nguvu katika 
kuchambua masoko haya mapya ili kufanya maamuzi sahihi na kwa wakati muafaka. Ukizingatia lengo la Mkakati la kuongeza 
thamani ya Mifuko, ni muhimu kuwa kila fursa inayopatikana iweze kutumika vyema. Kwa kuzingatia kuwa ninyi wawekezaji 
mnazifahamu faida za uwekezaji katika mifuko inayoanzishwa na kusimamiwa na UTT AMIS, ninawaomba muendelee kuwa 
mabalozi wazuri juu ya uwekezaji kwa familia, marafiki, ndugu pamoja na jamaa zenu. Ili kuhakikisha mnaimudu vyema hii kazi 
ya kuwa mabalozi wa mifuko ya UTT AMIS, kutakuwa na kipindi cha maswali na majibu, mawasilisho, majadiliano pamoja na 
mazungumuzo na wataalam katika masoko ya fedha. 

Shukrani
Ndugu Wawekezaji, katika kuhitimisha taarifa yangu, napenda niwashukuru nyote kwa ushirikiano na imani yenu kwa UTT AMIS 
na Mfuko wa Wekeza Maisha kwa kipindi chote cha mwaka  ulioishia tarehe 30 Juni 2024. Kwa namna ya kipekee napenda 
kuishukuru Serikali kupitia Wizara ya Fedha, Ofisi ya Msajili wa Hazina, Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana, Msimamizi 
wa Mifuko ambaye ni Benki ya CRDB, Soko la Hisa la Dar es Salaam pamoja na Madalali wake, Wajumbe wenzangu wa Bodi ya 
Wakurugenzi, Wafanyakazi wa UTT AMIS na Wadau wote ambao wameendelea kuiwezesha UTT AMIS kutekeleza majukumu 
yake katika mwaka huu wa fedha. Ni matumaini yangu kuwa ushirikiano huu utaendelea  kwa manufaa ya Wawekezaji wetu na 
maendeleo ya Soko la Mitaji na Sekta ya Fedha  hapa nchini kwetu.

Prof. Faustin Rweshabura Kamuzora
Mwenyekiti wa Bodi
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5
Taarifa ya Mwangalizi 
wa Mfuko wa Wekeza
Maisha
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TAARIFA YA MWANGALIZI WA MFUKO WA WEKEZA MAISHA KWA 
WAWEKEZAJI

Tukiwa ni waangalizi wa Mfuko wa Wekeza Maisha, Jukumu letu ni kusimamia kwamba utendaji wa meneja wa mfuko unaendana/
unazingatia waraka wa makubaliano ili kuhakikisha maslahi bora ya wenye vipande. Katika utekelezaji wa kazi hii, mwangalizi wa 
mfuko ana majukumu yafuatayo; Uangalizi wa mali za mfuko, kuhakikisha meneja wa mfuko anatumia njia/mbinu sahihi katika 
kukokotoa mahesabu ya thamani ya mfuko sambamba na mkataba wa makubaliano, na pia kuhakikisha viwango vya uwekezaji 
vinazingatiwa.

Katika kipindi cha mwaka huu wa fedha, kilichoanzia tarehe 01.07.2023 mpaka 30.06.2024, Benki ya CRDB kama mwangalizi 
wa mfuko wa Wekeza Maisha, tumeendeleza uangalizi wa mwenendo wa shughuli za meneja wa mfuko, utekelezaji wake na 
kuangalia changamoto kwenye uwekezaji.

Kwa kuzingatia hayo, tunapenda kuwathibitishia kwamba shughuli za uwekezaji kwenye mfuko wa Wekeza Maisha na wajibu wa 
meneja wa mfuko (UTT AMIS), vimeendeshwa/ vimetekelezwa kufuatana na vipengele vya waraka wa makubaliano. Tukizingatia 
suala la imani/ uaminifu wa wenye vipande kwenye mfuko, tunathibitisha kwamba maslahi ya wenye vipande ndani ya mfuko wa 
Wekeza Maisha yanalindwa na kuzingatiwa ipasavyo, na meneja ameendesha mfuko kulingana na waraka wa makubaliano.

Abdulmagid M. Nsekelo

Afisa Mtendaji Mkuu na Mkurugenzi Mtendaji                                                                     Tarehe: 23 Oktoba, 2024
                                                                             	

  

CRDB BANK PLC
Makao Makuu: Barabara ya Ally Hassan 

Mwinyi / Barack Obama
S.L.P. 268, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 (0) 22 211 7441-7
Nukushi: +255 (0) 22 211 6714

Barua pepe:info@crdbbank.co.tz 
Tovuti: www.crdbbank.co.tz
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6 Taarifa ya Mkaguzi 
wa Hesabu za Mfuko
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TAARIFA YA MKAGUZI KUHUSU MUHTASARI WA HESABU
ZA MFUKO WA WEKEZA MAISHA (WEKEZA MAISHA FUND)

KPMG

Jengo la Luminary                                                                                                   	Simu: +255 22 2600330

Ghorofa ya 2, Kitalu Na. 574                                                                            	 Barua Pepe: info@kpmg.co.tz

Barabara ya Haile Selassie, Msasani                                                              	 Tovuti: www.kpmg.co.tz

S. L. P. 1160, Dar es Salaam

Maoni

Muhtasari wa hesabu za Mfuko ambao unajumuisha Urari wa hesabu za Mfuko mnamo tarehe 30 Juni 2024, muhtasari wa 
Mapato na Matumizi, muhtasari wa Mabadiliko ya Thamani ya Mfuko, muhtasari wa Mtiririko wa Fedha pamoja na maelezo yake 
umetayarishwa kutoka katika taarifa kamili ya ukaguzi ya Mfuko wa Wekeza Maisha kwa kipindi cha mwaka wa fedha inayoishia 
tarehe 30 Juni 2024.

Kwa Maoni yetu, Muhtasari wa Hesabu za Mfuko wa Wekeza Maisha unaendana na taarifa kamili za hesabu za Mfuko zilizokaguliwa 
kulingana na vigezo vilivyoelezwa kwenye dokezo namba 1.

Muhtasari wa Taarifa ya Hesabu za Fedha

Muhtasari wa taarifa ya hesabu za fedha haioneshi taarifa zote kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya utoaji wa taarifa za 
kifedha (International Financial Reporting Standards (FRS)). Muhtasari huu wa hesabu pamoja na hii taarifa yetu siyo mbadala wa 
taarifa kamili ya hesabu za kifedha iliyokaguliwa. Muhtasari wa hesabu za kifedha pamoja na taarifa kamili ya hesabu zilizokaguliwa 
haijumuishi matukio au miamala baada ya tarehe za taarifa ya hesabu za fedha zilizokaguliwa.

Taarifa ya Ukaguzi na Hesabu za Fedha zilizokaguliwa

Maoni ya ukaguzi (audit opinion) yasiyokuwa na kasoro juu ya taarifa kamili ya ukaguzi wa hesabu za fedha za Mfuko yalitolewa 
kwenye taarifa ya tarehe 11 Novemba 2024 kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2024.

Majukumu ya Meneja Kuhusu Muhtasari wa Hesabu za Fedha za Mfuko

Meneja wa Mfuko anahusika na utayarishwaji wa muhtasari wa hesabu za fedha za Mfuko kwa mujibu wa vigezo kama 
ilivyoainishwa kwenye dokezo namba 1.

Majukumu ya Mkaguzi wa Hesabu za Mfuko

Majukumu yetu kama wakaguzi wa hesabu za Mfuko ni kutoa maoni kama muhtasari wa hesabu za Mfuko unaendana na taarifa 
kamili ya ukaguzi wa hesabu za fedha na kwa mujibu wa taratibu zetu za ukaguzi, ukaguzi ambao ulifanywa kwa mujibu wa 
viwango vya kimataifa vya ukaguzi (International Standars on Auditing-ISA) 810 (kama ilivyorekebishwa), “Kazi za kuripoti juu ya 
Muhtasari wa taarifa za kifedha”

Hili ni toleo lililotafsiriwa la ripoti ya Mkaguzi liyosainiwa katika toleo la Kiingereza.
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Dokezo juu ya vigezo vya kutayarisha Muhtasari wa Hesabu
Muhtasari wa taarifa ya hesabu za fedha umetayarishwa kutoka kwenye taarifa kamili ya ukaguzi, iliyotayarishwa kwa mujibu wa 
viwango vya kimataifa vya utoaji wa taarifa za kifedha (IFRS) mnamo tarehe 30 Juni 2024. 

Taratibu za kutayarisha muhtasari wa hesabu za fedha unaitaka menejimenti kuamua kiwango cha taarifa zitakazojumuishwa 
katika muhtasari ili kuendana kwa kiwango kikubwa na taarifa kamili ya ukaguzi au kutoa taswira ya muhtasari iliyosawa na taarifa 
ya hesabu za fedha zilizo kaguliwa

Menejiment imetayarisha hesabu hizi kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo:

(a)    Muhtasari wa Hesabu unajumuisha hesabu zote za mfuko zilizoko katika taarifa ya hesabu zilizokaguliwa;

(b)    Taarifa zilizopo kwenye muhtasari wa hesabu zinashabihiana na taarifa ya hesabu za mfuko zilizokaguliwa na

(c)	 Jumla kuu, jumla ndogo pamoja na taarifa linganifu zilizopo kwenye hesabu zilizokaguliwa zimeonyeshwa pia katika 
muhtasari wa hesabu ulioandaliwa

Taarifa ya hesabu za Mfuko wa Wekeza Maisha zilizokaguliwa zinapatikana  katika ofisi ya Kampuni ya Uwekezaji ya UTT AMIS.
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7 Taarifa ya 
Hesabu za Mfuko
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TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI (Statement of Profit or Loss and 
Other Comprehensive Income) 

KWA MWAKA UNAOISHIA  30 JUNI 2024

2024 2023

TSH’000 TSH’000

Mapato yatokanayo na riba 1,441,307 778,851 

Faida/(hasara) kwenye uthamini wa mali za kifedha 164,113 218,092 

Mapato mengineyo 598,126 114,348 

Jumla ya Mapato 2,203,546 1,111,291 

Gharama za Meneja (181,128) (102,240)

Gharama za Mwangalizi wa Mfuko (12,075) (10,000)

Gharama za Mauzo ya Dhamana na Hisa (86,974) (41,474)

Gharama za Mauzo ya Vipande (11,902) (6,004)

Gharama za Ukaguzi wa Hesabu (1,397) (1,136)

Fedha iliyotengwa kwa ajili ya Mkono wa Pongezi (274,361) (150,023)

Gharama nyinginezo za Uendeshaji (20,823) (12,537)

Jumla ya Gharama za uendeshaji (588,660) (323,414)

Ongezeko la Thamani (Mapato) kwa Wawekezaji kabla ya 
Kodi

1,614,886 787,877 

Kodi ya Zuio (11,656) (4,520)

Mapato halisi baada ya Kodi 1,603,230 783,357 

Mapato mengineyo(other comprehensive income)  -    -   

Ongezeko halisi la thamani ya Mfuko 1,603,230 783,357 
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URARI WA HESABU ZA MFUKO (BALANCE SHEET) 
MNAMO TAREHE  30 JUNI 2024

2024 2023

TSH’000 TSH’000

Rasilimali za Mfuko

Fedha Taslim 1,074,233 58,501 

Uwekezaji Katika Hisa 2,399,977 1,056,246 

Dhamana za Serikali na Hati Fungani za Makampuni 12,080,017 8,192,379 

Rasilimali nyinginezo (other receivable) 13,408 6,186 

Jumla ya Rasilimali 15,567,635 9,313,312 

Dhima ya Mfuko

Dhima Nyinginezo (515,205) (216,308)

Jumla ya Dhima ya Mfuko (515,205) (216,308)

Thamani Halisi ya Mfuko 15,052,430 9,097,004 

Inawakilishwa na: 

Thamani Halisi ya Mfuko 15,052,430 9,097,004 

Idadi ya Vipande 16,642,297 11,581,801 

Thamani ya Kipande  904.47 785.46 
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TAARIFA YA MABADILIKO YA THAMANI YA MFUKO (STATEMENT OF 
CHANGES IN NET ASSETS ATTRIBUTABLE TO UNIT HOLDERS) KWA 

MWAKA ULIOSHIA 30 JUNI 2024

2024 2023

TSH’000 TSH’000

Thamani ya mfuko  mwanzoni mwa mwaka(Julai 1) 9,097,004 4,322,769 

Mabadiliko/Ongezeko ya thamani ya mfuko 1,603,230 783,357 

10,700,234 5,106,126 

Miamala (Transactions) ya wenye vipande kwa mwaka

Mauzo ya vipande (Sales)                                                                                      4,708,343 4,232,789 

Ununuzi ya vipande (Repurchase)                                                                                      (356,147) (241,911)

Mabadiliko ya thamani ya mfuko 4,352,196 3,990,878 

Madai ya ununuzi wa kipande ambayo hayajalipwa

Thamani halisi ya Mfuko 15,052,430 9,097,004 
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TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA (CASH FLOW STATEMENT) KWA 
MWAKA UNAOISHIA 30 JUNI 2024

2024 2023

TSH’000 TSH’000

FEDHA ITOKANAYO NA SHUGHULI  ZA UENDESHAJI

Mapato baada ya Kodi 1,603,230 783,357 

Imerekebishwa na:

Faida itokanayo na mauzo ya Dhamana za Serikali (598,126) (114,348)

Kodi ya Gawio 11,656 4,520 

Mapato yatokanayo na  Gawio la Hisa (113,292) (47,692)

Mapato yatokanayo na  riba (1,328,015) (731,159)

Faida kabla ya mabadiliko ya Mtaji wa uendeshaji: (424,547) (105,322)

Mabadiliko ya Mtaji wa uendeshaji

Uwekezaji katika Hisa (745,605) (194,000)

Uwekezaji katika Dhamana za Serikali  (3,725,081)  (4,599,970)

Ongezeko kwa dhima ambazo mfuko haujalipa 298,897 127,925 

Ongezeko la Rasilimali nyinginezo (2,589) (2,376)

Fedha iliyotumika kutoka kwenye shughuli za uendeshaji (4,598,925) (4,773,743)

Gawio lililopokelewa 108,659 44,873 

Mapato yaliyopokelewa 1,165,458 619,403 

Kodi ya  zuio iliyolipwa (11,656) (4,520)

Fedha halisi iliyotumika kwa shughuli za uendeshaji (3,336,464) (4,113,987)

AMANA YA MFUKO (FINANCING ACTIVITIES)

Mauzo ya Vipande (Sales of Units) 4,708,343 4,232,789 

Ununuzi (Repurchase) wa Vipande (356,147) (241,911)

Fedha halisi iliyopatikana/(iliyotumika) kutokana na 
miamala ya wenye vipande

4,352,196 3,990,878 

Ongezeko/(Punguzo) halisi la Fedha 1,015,732 (123,109)

Salio la fedha mwanzoni mwa Mwaka 58,501 181,610 

Salio la fedha mwishoni mwa Mwaka 1,074,233 58,501 

.....................................
Mkurugenzi

Tarehe: 8 Novemba, 2024

.....................................
Mkurugenzi

Tarehe: 8 Novemba, 2024
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8 Taarifa ya Meneja 
kuhusu Uwekezaji
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Taarifa ya Meneja Kuhusu 
Uwekezaji

KUANZISHWA

MEI, 2007

30 JUNI, 2024

BEI YA KIPANDE 
SHILINGI

 909.2

UKUBWA WA 
MFUKO SHILINGI 

BILIONI 15.2

FAIDA KWA 
MWAKA

14.8%

Mfuko wa Wekeza Maisha ni mfuko wa pili kuanzishwa na UTT na ulizinduliwa mwaka 2007. Mfuko 
huu humpatia mwekezaji fursa ya kuweka lengo, kulitekeleza na kulifikia kwa muda wa miaka 10. 
Aidha, chati namba I hapo chini inaonesha Mfuko ulitimiza miaka 10 mnamo mwaka 2017. 

Mfuko wa Wekeza Maisha unatoa faida za aina mbili (2) ambazo ni, faida ya kukuza mtaji pamoja 
na bima ya maisha kwa wawekezaji.

1.0  Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, mfuko wa Wekeza Maisha ulikuwa na ukubwa wa shilingi bilioni 
15.2. Aidha, kwa kipindi cha mwaka 2024 ukubwa wa Mfuko umeongezeka kwa shilingi bilioni 6.0 
ikilinganishwa na ongezeko la shilingi bilioni 4.8 mwaka 2023.

Kwa mwaka 2024, thamani ya kipande imeongezeka kutoka shilingi 792.0 hadi kufikia shilingi 909.2 
sawa na ongezeko la shilingi 117.2.  

Chati Na I: Inaonesha ukuaji wa Mfuko wa Wekeza maisha kutoka kuanzishwa kwake 
hadi tarehe 30 Juni, 2024

 

2.0  Mgawanyo wa Uwekezaji
Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 mwezi Juni 2024, UTT AMIS kama Meneja 
wa Mfuko alitumia uzoefu na weledi katika kufikia mgawanyo anuai wa rasilimali kwa matakwa 
ya sera za mfuko wa Wekeza maisha. Mgawanyo anuai wa rasilimali za Mfuko mwezi Juni 2024 
ulikuwa kama inavyoonekana kwenye Chati namba II hapo chini: -

Chati Na. II: Mgawanyo wa Uwekezaji wa mfuko wa Wekeza Maisha hadi tarehe 30 Juni 2024

Chati namba II, inaonesha mgawanyo wa 
uwekezaji katika mfuko wa Wekeza maisha 
ambapo asilimia 78.2 imewekezwa katika 
dhamana za serikali za muda mrefu, ikifuatiwa na 
asilimia 15.5 kwenye Hisa na asilimia 6.3 kwenye 
amana za benki za muda mfupi.  Aidha, Chati 
hiyo inaonesha kiwango kikubwa cha asilimia 
kimewekezwa kwenye dhamana za serikali za 
muda mrefu ili kuimarisha kiwango cha faida na mapato ya Mfuko.

 

 
 

Taarifa ya Meneja Kuhusu Uwekezaji  

 
Mfuko wa Wekeza Maisha ni mfuko wa pili kuanzishwa na Dhamana ya uwekezaji Tanzania na 
ulizinduliwa mwaka 2007 na kwa mara ya kwanza mfuko ulitimiza miaka kumi (10) na kuiva mwaka 
2017. 
Mfuko wa Wekeza Maisha unatoa faida za aina mbili (2) ambazo ni, faida ya kukuza mtaji pamoja na 
bima ya maisha kwa wawekezaji. 
 

1.0 Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, mfuko wa Wekeza maisha ulikuwa na ukubwa wa shilingi bilioni 15.2. 
Aidha, kwa kipindi cha mwaka 2024 ukubwa wa Mfuko umeongezeka kwa shilingi bilioni 6.0 
ikilinganishwa na ongezeko la shilingi bilioni 4.8 zilizonakiliwa mwaka 2023. 
Kwa mwaka 2024, thamani ya kipande imeongezeka kutoka shilingi 792.0 hadi kufikia shilingi 909.2 
sawa na ongezeko la shilingi 117.2. 
 
Chati Na I: Inaonesha ukuaji wa Mfuko wa Wekeza maisha kutoka kuanzishwa kwake hadi Juni, 
2024 
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2.0 Mgawanyo wa Uwekezaji 
Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 mwezi Juni 2024, UTT-AMIS PLC kama 
meneja wa Mfuko alitumia uzoefu na weledi katika kufikia mgawanyo anuai wa rasilimali kwa 
matakwa ya sera za Mfuko wa Wekeza maisha. Mgawanyo anuai wa rasilimali za Mfuko mwezi 
Juni 2024 ulikuwa kama inavyoonekana kwenye Chati namba II hapo chini:  
 
Chati Na. II: Mgawanyo wa Uwekezaji wa mfuko wa Wekeza Maisha hadi tarehe 30 Juni 2024 

 
 
Chati namba II, inaonesha mgawanyo wa uwekezaji katika mfuko wa Wekeza maisha ambapo 
asilimia 78.2 imewekezwa katika Dhamana za Serikali za muda mrefu, ikifuatiwa na asilimia 15.5 
kwenye Hisa, asilimia 6.3 kwenye Amana za benki za muda mfupi.  Aidha, Chati hiyo inaonesha 
kiwango kikubwa cha asilimia kimewekezwa kwenye Dhamana za Serikali za muda mrefu ili 
kuimarisha kiwango cha faida na mapato ya Mfuko. 
 
3.0 Faida 
Kiwango cha faida kwa kipindi cha mwaka mmoja ni asilimia 14.8 ikilinganishwa na faida ya 
asilimia 12.6 mwaka 2023. Aidha, kiwango cha faida kwa mwaka 2024 cha asilimia 14.8 ni zaidi ya 
kigezo cha ufanisi cha asilimia 11.2 kama inavyonekana kwenye (Jedwali I). 
Jedwali namba I na II, linaonesha mwenendo wa utendaji wa Mfuko pamoja na kigezo cha ufanisi 
(benchmark) kwa mwaka 2020 hadi 2024. Hali ya utendaji wa Mfuko inaonekana ni nzuri na 
shindani ikilinganishwa na maeneo linganifu sokoni. 
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3.0  Faida
Kiwango cha faida kwa kipindi cha mwaka mmoja ni asilimia 14.8 ikilinganishwa na faida ya asilimia 12.6 
mwaka 2023. Aidha, kiwango cha faida kwa mwaka 2024 cha asilimia 14.8 ni zaidi ya kigezo cha ufanisi cha 
asilimia 11.2 kama inavyonekana kwenye jedwali namba I.

Jedwali namba I na II, linaonesha mwenendo wa utendaji wa Mfuko, kigezo cha ufanisi (benchmark) na 
maeneo mengine linganifu kwa mwaka 2020 hadi 2024. Hali ya utendaji wa Mfuko inaonekana ni nzuri na 
shindani ikilinganishwa na faida ya kigezo cha ufanisi na maeneo linganifu sokoni.

Jedwali Na. I: Faida za mfuko wa Wekeza Maisha kwa kipindi kuanzia mwaka 2020 hadi 2024      

Na. Mwaka wa Fedha Ukubwa wa mfuko 
Shilingi Bilioni

Hali ya Utendaji
Faida Kigezo cha ufanisi

1 2023/24 15.2 14.8% 11.2%
2 2022/23 9.2 12.6% 7.6%
3 2021/22 4.4 14.1% 8.7%
4 2020/21 1.8 25.6% 8.1%
5 2019/20 1.4 24.0% 1.5%

Kumb:kigezo cha ufanisi ni mjumuiko wa utendaji wa Fahilisi za Hisa kwa kampuni za ndani (TSI) na faida 
kwenye Dhamana ya Serikali ya miaka 10.

Ili kupima mafanikio ya Mfuko inabidi kulinganisha na viwango vya faida vinavyotolewa na soko kwenye 
amana za benki na dhamana za serikali kama vinavyoonekana kwenye jedwali namba II hapo chini:     

Jedwali Na. II:   Viwango vya faida katika dhamana za Serikali na amana za benki

Maelezo Kwa Mwaka Wa Fedha Ulioisha Mwezi Juni
2021 2022 2023 2024

Dhamana ya Serikali ya Miaka 10        11.5% 10.3% 11.1% 12.3%
Dhamana ya Serikali ya Miaka 7 10.1% 9.3% 9.7% 9.7%
Dhamana ya Serikali ya Miaka 5 9.2% 8.9% 9.7% 10.0%
Dhamana ya Serikali ya Miaka 2 7.9% 4.4% 9.1% 11.6%
Dhamana ya Serikali ya Mwaka 1 4.8% 4.7% 6.9% 8.3%
Amana za benki 2.2% 1.5% 1.6% 2.8%

Chanzo; Benki Kuu ya Tanzania

Kuna tofauti zingine kubwa ambazo mtu anahitaji kuzingatia wakati wa kulinganisha mfuko wa Wekeza 
Maisha na amana katika benki;     

•	 Viwango vya faida vinavyooneshwa hapo juu ni kabla ya kutoa kodi ya zuio (withholding tax) ya 10% 
wakati faida ya mfuko wa Wekeza Maisha ni baada ya kutoa kodi ya zuio ya 10%.

•	 Viwango vya faida kwenye Mfuko vinatolewa sawa kwa wawekezaji wote (wawekezaji wa kipato 
kidogo, wa kipato cha kati na wale wenye kipato kikubwa).

•	 Urahisi wa kuongeza na kutoa fedha, aidha mtu anaweza kununua na kuuza vipande.
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4.0 Mwenendo wa Uchumi ,Tanzania

4.1 Pato la Taifa

Kwa mwaka 2023 uchumi ulikua kwa asilimia 5.1, ikilinganishwa na asilimia 4.7 mwaka 2022. Aidha, 
sababu zilizochagia ukuaji huo ni pamoja na kuwepo kwa hali nzuri kwenye shughuli za madini, kilimo na 
ujenzi. Mambo mengine yaliyosababisha ukuaji wa uchumi ni kuwepo kwa uwekezaji mkubwa uliofanywa 
na serikali kwenye miundombinu na shughuli zingine za kijamii nchini.

Hata hivyo, ukuaji wa uchumi mwaka 2023 unaonesha kuwa nchi imetekeleza sera madhubuti na imehimili 
madhara yatokanayo na vita zinazoendelea ulimwenguni. Hivyo, kwa mwaka 2024 kiwango cha ukuaji wa 
uchumi kinakadiriwa kukua kwa asilimia 5.4.

Hali hii ya mwenendo wa uchumi ni muhimu kwa mifuko inayosimamiwa na UTT AMIS kwani inaonesha 
matarajio mazuri ya faida kwa wawekezaji. 

Jedwali Na. III: Mwenendo wa Uchumi, Tanzania

Mwaka 2018 2019 2020 2021 2022 2023 2024
Pato halisi la Taifa 7.0% 7.0% 4.8% 4.9% 4.7% 5.1% *5.4%

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Benki kuu ya Tanzania 

4.2  Mfumuko wa Bei

Jedwali na. IV hapo chini linaonesha hali ya mfumuko wa bei kwa kipindi tangu mwaka 2018 hadi 2024, 
kwani mfumuko wa bei nchini umebaki chini ya asilimia 5.0. Aidha, kiwango hicho ni stahimilivu na kipo 
chini ya asilimia 5.0 ya kigezo linganifu kinachotumika kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Jumuiya 
ya maendeleo kusini mwa Afrika (SADC).

Mwenendo huu wa mfumuko wa bei umetokana na kuwepo kwa hali nzuri kwenye shughuli za kilimo na 
sera madhubuti. Aidha, mamlaka inakadiria hali ya mfumuko wa bei kwa kipindi cha miaka mitatu hadi 
mitano ijayo kubaki chini ya asilimia 5.0. Kuwepo kwa hali nzuri ya mwenendo wa  mfumuko wa bei nchini 
kumewezesha wawekezaji kuendelea kuwekeza kwa wingi. Hata hivyo, UTT AMIS inajitahidi kuwekeza 
kwenye maeneo yanayotoa faida zaidi ya kiwango cha mfumuko wa bei.

Jedwali Na. IV:   Hali ya Mfumuko wa Bei

Mwaka 2018 2019 2020 2021 2022 2023 2024
Mfumuko wa Bei 3.7% 3.7% 3.2% 3.6% 4.4% 3.6% 3.1%

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

4.3 Sekta ya benki

Katika mwaka wa fedha ulioisha Juni 2024, sekta ya benki ambayo inajumuisha sehemu kubwa zaidi ya 
sekta ya huduma ya fedha ilibaki imara, thabiti na yenye faida, ikiwa na mtaji na ukwasi wa kutosha. Jumla 
ya rasilimali ziliongezeka kwa shilingi trilioni 8.3 kutoka shilingi trilioni 53.7 iliyonakiliwa Juni 2023 hadi 
shilingi trilioni 62.0 Juni 2024. Kiasi cha amana za wateja kiliongezeka kwa asilimia 13.7 kutoka shilingi 
trilioni 35.7 hadi shilingi trilioni 40.6 Juni 2024. Mikopo kwa wateja ilifikia shilingi trilioni 37.4 ikilinganishwa 
na shilingi trilioni 31.5 mwaka uliopita. Mifumo ya malipo kwa njia ya kidigitali nchini iliendelea kuwa imara, 
ikithibitishwa na kuwepo kwa kiwango cha juu cha miamala iliyokamilika kwa muda mfupi. Kuwepo kwa 
mifumo imara na thabiti kumehamasisha umma kuendelea kuamini na kutumia mifumo ya kidigitali kwenye 
huduma mbalimbali za kifedha. Aidha, mwaka 2023 idadi ya miamala iliyofanyika kutoka kwenye huduma 
za pesa mtandao kwenda benki ni milioni 6.6 yenye thamani ya shilingi trilioni 2.7. Kwa kipindi hicho, idadi 
ya miamala iliongezeka kwa asilimia 34.1 na asilimia 25.2 kwenye thamani.

Kuendelea kuimarika kwa sekta ya benki nchini ni muhimu kwa mifuko na wawekezaji kwa ujumla, kwani 
hali hio husaidia kuchochea shughuli za uchumi na huwarahisishia kuwekeza kwenye mifuko ya UTT AMIS 
kwa urahisi.

Meneja wa mifuko ya uwekezaji wa pamoja amefanikiwa kuunganisha mifumo ya UTT AMIS na benki ili 
kuwawezesha wawekezaji kununua vipande kwa njia ya kidigitali popote walipo.
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4.4  Sekta ya Mawasiliano

Katika sekta ya mawasiliano, idadi ya laini za simu za mkononi na mezani zilizosajiliwa imeongezeka kwa 
milioni 11.5 hadi kufikia milioni 75.5 mnamo Juni 2024 ikilinganishwa na ongezeko la laini milioni 7.8 mwaka 
uliopita. Aidha, idadi ya laini hizo za simu zilizosajiliwa ni zile zilizotumika angalau mara moja katika miezi 
mitatu iliyopita. Usajili wa akaunti za huduma za pesa mtandao (idadi ya akaunti) umeongezeka kwa asilimia 
18.0 kutoka milioni 47.2 hadi milioni 55.7 mnamo Juni 2024. 

Jumla ya mauzo ya vipande yaliyopokelewa na UTT AMIS kupitia mitandao ya simu za mkononi ni shilingi 
bilioni 47.4 mwaka 2024 ikilinganishwa na shilingi bilioni 25.4 yaliyopokelewa mwaka 2023.

Kwa kipindi chote, ukuaji wa sekta ya mawasiliano nchini umeleta matokeo chanya kwa Taasisi ya UTT 
AMIS kwani imechochea na kurahisisha uwekezaji katika mifuko na kuboresha zaidi huduma binafsi. Kupitia 
simu za mkononi wawekezaji wanaweza kufungua akaunti, kuuza vipande, kuangalia salio na miamala 
waliofanya kwa kupiga *150*82# au kutumia programu tumizi (UTT AMIS APP) pamoja na kununua vipande 
kupitia huduma ya pesa mtandao. Pia, UTT AMIS inatarajia kuongeza kiwango cha kutoa fedha kwenye 
uwekezaji (kuuza vipande) kwa siku kutoka kiwango kinachotumika sasa cha shilingi milioni 2 hadi milioni 
5 kupitia simu za mkononi.  

4.5  Dhamana za Serikali

Kwa kipindi cha mwaka wa fedha ulioisha Juni 2024, uwekezaji kwenye dhamana za serikali katika soko la 
awali ulifanyika kwa kiwango kikubwa ikilinganishwa na mwaka uliopita.

Kiasi cha dhamana za serikali za muda mfupi kilichouzwa kilipungua kwa shilingi trilioni 0.6 hadi shilingi 
trilioni 2.7. Hata hivyo, uhitaji wa dhamana za serikali za muda mfupi uliongezeka kwa shilingi trilioni 0.7 
hadi kufikia shilingi trilioni 4.3 kutoka shilingi trilioni 3.6 mwaka jana. Kiasi kilichokubaliwa baada ya mnada 
kimeongezeka kwa shilingi trilioni 0.1 kutoka shilingi trilioni 2.5 hadi shilingi trilioni 2.6 Juni 2024. 

Katika soko la dhamana za serikali za muda mrefu, jumla ya shilingi trilioni 3.3 ziliuzwa ikilinganishwa na 
shilingi trilioni 4.3 mwaka uliopita. Kiasi cha ushiriki kwa kipindi hicho kiliongezeka kwa shilingi trilioni 0.6 
hadi shilingi trilioni 5.2 ikilinganishwa na shilingi trilioni 4.6 mwaka uliotangulia. Kiwango kilichokubaliwa 
kilipungua kwa shilingi trilioni 1.1 hadi shilingi trilioni 2.8 kutoka shilingi trilioni 3.9 mwaka 2023.

Kuongezeka kwa ushiriki na uwekezaji kwenye dhamana za serikali kunaashiria ongezeko la uelewa kwa 
umma kuhusu uwekezaji na akiba. Hivyo, ongezeko la uelewa na ushiriki katika soko la dhamana nchini 
husaidia kuboresha ukwasi na faida kwenye mifuko ya uwekezaji wa pamoja.

4.6  Viwango vya Riba na Faida

Kwa kipindi cha mwaka wa fedha ulioisha Juni 2024, viwango vya riba vinavyotozwa kwenye mikopo na 
faida zinazotolewa kwenye amana za benki hazikubadilika kwa kiwango kikubwa.

Wastani wa riba za mikopo ulikuwa asilimia 15.4 na riba kwa mkopo wa mwaka mmoja ni asilimia 15.8. 
Wastani wa faida kwa amana za benki ni  asilimia 7.5 na faida kwa amana ya mwaka mmoja ni asilimia 8.7.

Kiwango cha wastani wa faida kwenye dhamana za serikali za muda mfupi kiliongezeka hadi asilimia 8.3 
mnamo Juni 2024 kutoka asilimia 6.5 mnamo Juni 2023. Kiwango cha riba kwa mikopo ya siku kwa benki 
kilipanda hadi asilimia 7.2 kutoka asilimia 5.0. Mwezi Januari 2024, kamati ya sera ya fedha (MPC) ya 
benki kuu ilianza kutumia sera mpya ya fedha kwa kutumia mfumo wa riba ya Benki kuu (CBR). Riba hiyo 
iliongezwa hadi asilimia 6.0 mwezi Aprili 2024 kutoka asilimia 5.5 mwezi Januari 2024. 

Viwango vya faida kwa mwaka huu hususani kwenye dhamana za serikali za muda mrefu ni zaidi ya viwango 
vilivyopatikana mwaka uliopita. Hata hivyo, ongezeko la faida kwenye uwekezaji wa dhamana hizo huleta 
matokeo chanya kwenye faida kwa wawekezaji.

4.7  Viwango vya Kubadilisha Fedha za Kigeni

Mnamo tarehe 30 Juni 2024, akiba ya fedha za kigeni ilifikia zaidi ya dola bilioni 5.0. Aidha, Benki kuu 
imekadiria akiba hiyo inatosha kukidhi mahitaji ya uagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi kwa zaidi ya miezi 
minne. Dola moja ya Marekani iliuzwa shilingi 2,640.0 ikilinganishwa na shilingi 2,339.1 mnamo Juni 2023, 
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kwa kipindi cha mwaka mmoja shilingi ya Tanzania ilishuka thamani kwa asilimia 12.8 ikilinganishwa na 
asilimia 1.0 mwaka uliopita (Jedwali V). Benki kuu imechukua hatua kadhaa ikiwemo kuzuia utumiaji wa 
dola kwa mahitaji ya huduma na bidhaa zinazopatikana nchini. Hatua hizi zinatarajiwa kupunguza mahitaji 
ya fedha za kigeni, kuongeza akiba ya fedha za kigeni na kuimarisha thamani ya fedha ya Tanzania.

Jedwali Na. V:   Viwango vya Kubadilisha Fedha za Kigeni

Mwaka 2018 2019 2020 2021 2022 2023 2024
Viwango vya Kubadilisha Fedha 2,264.1 2,300.9 2,307.9 2,310.4 2,315.7 2,339.1 2,640.0

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

4.8  Soko la Mitaji na Dhamana

Kufikia tarehe 30 Juni 2024, ushiriki na uwekezaji kwenye soko la mitaji, dhamana na kwenye mifuko ya 
uwekezaji wa pamoja uliongezeka ikilinganishwa na mwaka uliopita. 

Kwa kipindi cha mwaka mmoja, benki mbili za biashara na shirika moja la serikali ziliorodhesha hatifungani 
zenye thamani ya shilingi bilioni 482.4. Hatifungani hizo, ni kama ifuatavyo; Hatifungani ya Kijani ya muda 
wa miaka 5 kwa faida ya asilimia 10.25 ya benki ya CRDB, hatifungani ya maendeleo na ya kijamii ya 
miaka 3 kwa faida ya asilimia 9.5 ya benki ya NMB, pamoja na hatifungani ya Mamlaka ya maji  TANGA 
kwa muda wa miaka 10 kwa faida ya asilimia 13.5 kwa mwaka.

Mifuko miwili ya uwekezaji wa pamoja iliongezeka sokoni, kwani meneja aitwae Alpha Capital Ltd alizindua 
mfuko wa Alpha Halal na Zan Securities Ltd alizindua mfuko wa Timiza. 

Hali ya ushiriki kwenye soko la mitaji, dhamana na uwekezaji kwenye mifuko ya pamoja nchini imeongezeka, 
ni matarajio yetu kuwa hali hii itazidi kuimarika na kuongezeka zaidi. Kuingia kwa wasimamizi wapya wa 
mifuko (meneja wa mifuko) ya uwekezaji wa pamoja na fursa zingine za uwekezaji sokoni ni ishara nzuri 
kwa UTT AMIS na soko kwa ujumla, na tunatarajia Taasisi au kampuni zingine kujiunga ili kuongeza ukwasi 
na ushindani jambo ambalo litaongeza zaidi ufanisi, faida na huduma bora.

4.8.1 Soko la Upili kwa Hatifungani na dhamana zilizoorodheshwa
Katika soko la upili, jumla ya thamani ya miamala ya dhamana za serikali za muda mrefu iliongezeka kwa 
shilingi trilioni 0.6 hadi kufikia shilingi trilioni 3.5 kutoka shilingi trilioni 2.9 mwaka uliopita. Thamani ya miamala 
ya hatifungani za kampuni binafsi zilizoorodheshwa ilikuwa shilingi bilioni 3.9 ikilinganishwa na shilingi 
bilioni 1.0 mwaka jana. Aidha, thamani ya miamala ya hatifungani za kampuni binafsi zilizoorodheshwa 
mwaka huu ni kubwa zaidi kwa shilingi bilioni 2.9 ikilinganishwa na mwaka jana. Ongezeko la thamani ya 
miamala limetokana na kuongezeka kwa hatifungani mpya zilizoorodheshwa sokoni.  

4.8.2 Soko la Hisa
Mnamo tarehe 30 Juni 2024, thamani ya soko la Hisa la Dar es Salaam ni shillingi trilioni 16.8, ikiwa juu 
kwa asilimia 12.0 kutoka shillingi trilioni 15.0 mwaka jana. Asilimia ya ushiriki kwa wawekezaji wa ndani ni 
wastani wa asilimia 76.2, ikilinganishwa na asilimia 69.6 mwaka 2023. Pia, fahirisi ya Hisa kwa kampuni 
za ndani (TSI), iliongezeka kwa asilimia 9.3 hadi kufikia alama 4,475.2. Fahirisi ya kampuni zote sokoni 
(DSEI) iliongezeka kwa asilimia 12.0 hadi kufikia 2,016.9. Jumla ya mauzo ya soko katika kipindi hicho, 
iliongezeka kwa shilingi bilioni 165.0 hadi shilingi bilioni 272.6 kutoka shilingi bilioni 107.6 mwaka uliopita.

Katika kipindi hicho, baadhi ya kampuni zilitangaza na kulipa gawio kwa wanahisa. Gawio lililolipwa kwa 
kila hisa lilikuwa kama ifuatavyo; TCC - Sigara (Tsh. 500.0), TWIGA (TPCC) (Tsh. 390.0), TBL (Tsh. 537.0),  
NMB (Tsh. 361.18), SWISS (Tsh. 51.33), VODA (Tsh. 9.95), DSE (Tsh. 145.0) na CRDB (Tsh. 50.0).

4.8.3  Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja 
Kwa kipindi cha mwaka mmoja kilichoishia tarehe 30 Juni 2024, idadi ya washiriki na rasilimali imeongezeka 
ikilinganishwa na mwaka uliopita. Aidha, jumla ya rasilimali zinazosimamiwa sokoni ziliongezeka kutoka 
shilingi bilioni 1,550.7 hadi kufikia shilingi bilioni 2,273.6. Soko limetambulisha mifuko mipya miwili ambayo 
ni Alpha Halal na mfuko wa Timiza. 
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4.8.3.1 Mifuko ya Uwekezaji ya UTT AMIS
Rasilimali za mifuko na huduma za uwekezaji zinazosimamiwa na UTT AMIS zimeongezeka kwa 
shilingi bilioni 702.8 ikilinganishwa na ongezeko la shilingi bilioni 538.9 lililonakiliwa mwaka jana. 
Aidha, rasilimali ziliongezeka kutoka shilingi bilioni 1,535.4 hadi shilingi bilioni 2,238.2. 

Mabadiliko chanya katika jumla ya rasilimali yanaonesha kuongezeka kwa imani ya wawekezaji 
katika bidhaa za UTT AMIS kutokana na usalama, faida shindani na urahisi wa kuingia na kutoka 
kwenye uwekezaji.  

4.8.3.2  Shirika la Watumishi Housing (WHI) – Mfuko wa Faida 
Rasilimali za mfuko wa Faida zimeongezeka kwa shilingi bilioni 10.1 ikilinganishwa na ongezeko la 
shilingi bilioni 7.4 mwaka jana. Aidha,ukubwa wa mfuko umeongezeka kutoka shilingi bilioni 15.3 hadi  
shilingi  bilioni 25.4. Thamani ya kipande mnamo Juni 2024 ilikuwa shilingi 115.8 ikilinganishwa na 
shilingi 104.9 Juni 2023..

4.8.3.3   Zan Securities Limited (Zan) – Timiza Fund
Kulingana na waraka wa toleo la mfuko wa Timiza (offer document) unaonesha wawekezaji  walianza 
kununua vipande kwa mara ya kwanza (mauzo ya awali) kwa shilingi 100.0 kwa kipande tarehe 27 
Mei 2024 hadi tarehe 26 Juni 2024. Waraka huo unaonesha meneja alitarajia kukusanya rasilimali 
zenye thamani ya shilingi bilioni 10.0 sokoni.

Vyanzo: Benki kuu ya Tanzania, Ofisi ya Taifa ya Takwimu,  UTT AMIS,  Watumishi Housing,  Zan 
Securities Limited  na   Soko la hisa la Dar es Salaam.

Mwisho ninawatakia nyote msimu wa sikukuu uliojaa furaha tele na heri ya mwaka 
mpya wa 2025

Wekeza Uwezeshwe!
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9 Jarida la 
Habari
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Jarida la habari la UTT AMIS 
[Hadi tarehe 30 Septemba, 2024] 
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Tangu Kuanzishwa [Mei,2005] Miaka 10 Miaka 5 Miaka 2 Mwaka 1
15.1% 13.8% 16.2% 12.9% 11.3%

NA JINA LA  MFUKO MAELEZO
2.1 Mfuko wa Umoja Mfuko ulianzishwa   tarehe 16 Mei, 2005. Mfuko huu unalenga zaidi wawekezaji wenye 

malengo ya muda wa kati na mrefu, jambo ambalo huwawezesha kupata muda wa kutosha 
kujiwekea akiba na kukuza mtaji wao. Mfuko unawekeza katika soko la mitaji na dhamana 
zilizoorodheshwa.

Sifa za mfuko ni:

•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi [hakuna gharama za kujiunga].
•	 Wawekezaji ni watu binafsi, vikundi na Taasisi, unaruhusiwa katika mfuko huu.
•	 Kiwango cha chini cha kujiunga ni vipande 10 (sawa na shilingi 10,074.1 mnamo 

Septemba 2024).
•	 Gharama ya kujiondoa inayotozwa ni 1% ya thamani halisi ya kipande.
•	 Mauzo ya vipande hufanyika ndani ya siku 10 za kazi baada ya maombi kupokelewa 

katika ofisi za UTT AMIS.
•	 Mwekezaji akifariki mrithi, mwakilishi au mwombaji wa pili ataruhusiwa kuendeleza 

uwekezaji huo.
•	 Vipande vinaweza kutumika kama dhamana ya mkopo katika Taasisi za fedha.

 Jedwali Na. 01; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Chati Na. 01; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
tarehe 30 Septemba 2024

1.0 Maelezo Mafupi juu ya Kampuni ya Uwekezaji  ya UTT AMIS 
•	 Hadi kufikia tarehe 30 Septemba 2024, Kampuni ya uwekezaji ya UTT AMIS inasimamia jumla ya mifuko ya 

uwekezaji wa pamoja sita (6) ambayo ni : Mfuko wa Umoja, Mfuko wa Wekeza Maisha,Mfuko wa Watoto, Mfuko 
wa Jikimu, Mfuko wa Ukwasi na Mfuko wa Hatifungani.

•	 UTT AMIS inasimamia rasilimali zenye jumla ya thamani ya zaidi ya shilingi Trilioni 2.4
•	 Mwaka 2017 Kampuni ya UTT AMIS ilianzisha huduma ya usimamizi mali kwa kampuni na watu binafsi iitwayo 

UTT WEALTH MANAGEMENT yenye uwekezaji wenye thamani zaidi ya shilingi bilioni 33.3.
•	 Wawekezaji ni zaidi ya 358,123
•	 Mifuko hii ya uwekezaji wa pamoja hutoa faida shindani na ukwasi ukilinganisha na maeneo mengine linganifu 

sokoni. 
2.0 Taarifa za ujumla za Mifuko na huduma iliyoanzishwa na kusimamiwa na kampuni ya 

UTT AMIS
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2.2 Mfuko wa Wekeza 
Maisha

Mfuko ulianzishwa tarehe 16 Mei, 2007. Mfuko huu unatoa faida za aina 2 ambazo ni, 
faida ya kukuza mtaji pamoja na faida ya bima. Katika Mfuko huu, zaidi ya asilimia 99.0 
ya rasilimali huwekezwa na kiasi kilichobaki hupelekwa katika huduma za bima.  Mfuko 
unawekeza katika soko la mitaji na dhamana.      

Sifa za  mfuko;
•	 Mfuko unaruhusu mwekezaji mwenye  umri  kati ya miaka 18 hadi 55 kujiunga. 
•	 Mfuko una aina mbili za mpango wa kuwekeza: (a) kuwekeza kwa awamu na (b) 

kuwekeza kwa mkupuo.
•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi ya wakati huo [hakuna gharama za kujiunga].
•	 Kwa mpango wa kuwekeza kila mwezi, kiwango cha chini ni shilingi 8,340/= (ikiwa 

mwekezaji ana lengo la kufikia kiasi cha shilingi Milioni Moja kwa miaka 10).
•	 Faida za bima zinazopatikana ni: - bima ya maisha, bima ya ajali, bima ya ulemavu wa 

kudumu na gharama za mazishi. 
•	 Mfuko unampa fursa mwekezaji kuwekeza kwa mpangilio maalumu, mathalani 

anaweza kuchagua kuchangia kwa mwezi, mara mbili kwa mwaka au mara moja kwa 
mwaka.

•	 Mfuko unampa fursa mwekezaji kupanga na kuchagua lengo na mpango wa uwekezaji 
atakaoutekeleza na kuutimiza ndani ya miaka 10.

•         Mwekezaji akifariki mrithi au mwakilishi au mwombaji wa pili ataruhusiwa kuendeleza 
uwekezaji.

  Jedwali Na. 02; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Chati Na. 02; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
tarehe 30 Septemba 2024

Tangu Kuanzishwa [Mei,2007] Miaka 10 Miaka 5 Miaka 2 Mwaka 1
13.8% 23.3% 25.5% 14.6% 13.1%
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2.3 Mfuko wa Watoto Mfuko ulianzishwa tarehe 01 Oktoba 2008. Mfuko una lengo la kuwanufaisha watoto kwa 
kujiwekea akiba na kutumia uwekezaji wao kukidhi gharama za shule na kupata mtaji kwa 
maendeleo ya baadae. Mfuko unawekeza katika soko la mitaji na dhamana.       

Sifa za Mfuko;

•	 Uwekezaji ni kwa ajili ya mtoto mwenye umri chini ya miaka 18. 

•	 Kiwango cha chini cha uwekezaji ni shilingi 10,000/=   na kiwango cha nyongeza ni 
kuanzia shilingi 5,000/= na kuendelea. 

•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi ya wakati huo. [ hakuna gharama za kujiunga ]

•	 Mfuko unatoa Mpango wa kukuza mtaji.

•	 Mzazi au Mlezi ataruhusiwa kuuza au kupunguza sehemu ya uwekezaji wake pindi 
mtoto atakapofikisha umri wa miaka 12.

•	 Taasisi, kampuni na vikundi vinaweza kuwawekezea watoto kama sehemu ya huduma 
kwa jamii

Jedwali Na. 03; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Chati Na. 03; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
tarehe 30 Septemba 2024

Tangu Kuanzishwa [Okt,2008] Miaka 10 Miaka 5 Miaka 2 Mwaka 1
12.9% 16.1% 19.9% 14.8% 14.5%
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2.4 Mfuko wa Jikimu Mfuko ulianzishwa tarehe 03 Novemba 2008.  Lengo la mfuko ni kuwawezesha wawekezaji 
kupata gawio kutokana na mapato ya ziada katika vipindi tofauti na kukuza mtaji kwa 
mwekezaji wa muda mrefu. Mfuko unawekeza katika soko la mitaji na dhamana.   

Sifa za Mfuko:
Aina ya mpango wa uwekezaji
•	 (a) Mpango wa kukuza mtaji ni kuanzia shilingi. 5,000/= (b) Mpango wa kupata gawio 

kila robo mwaka (Kiwango cha chini cha uwekezaji ni shilingi milioni 2) na (c) Mpango 
wa kupata gawio kwa mwaka (kiwango cha chini cha uwekezaji ni shilingi milioni 1). 

• 	 Kiwango cha nyongeza ni kuanzia shilingi 5,000/= kwa mpango wa kukuza mtaji na 
shilingi 15,000/= kwa mpango wa kupata gawio.

•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi ya wakati huo [ hakuna gharama za kujiunga]
•	 Mfuko unatoza gharama za kujitoa kama ifuatavyo:  (a) 2.0% kwa mwekezaji aliedumu 

ndani ya mfuko kwa kipindi kisichozidi mwaka mmoja.  (b) 1.5% kwa mwekezaji 
aliedumu ndani ya mfuko kwa kipindi cha zaidi ya mwaka 1 na chini ya miaka 2.         
(c) 1% kwa uwekezaji uliodumu ndani ya mfuko kwa kipindi cha zaidi ya miaka 2 na 
chini ya miaka 3 na, (d) Uwekezaji uliodumu ndani ya mfuko kwa kipindi cha zaidi ya 
miaka 3 hakuna gharama za kujitoa.

•	 Ni rahisi kwa mwekezaji kupata fedha pindi anapohitaji (ndani ya siku 10 za kazi 
baada ya maombi ya kuuza vipande kupokelewa katika ofisi za UTT AMIS).

•	 Vipande vinaweza kutumika kama dhamana ya mkopo katika Taasisi za fedha.
•          Mwekezaji akifariki mrithi, mwakilishi au mwombaji wa pili ataruhusiwa kuendeleza 

uwekezaji.

Jedwali Na. 04; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Jedwali Na. 05; Gawio kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Chati Na. 04; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
tarehe 30 Septemba 2024

Tangu Kuanzishwa [Nov, 2008] Miaka 10 Miaka 5 Miaka 2 Mwaka 1
16.1% 16.5% 15.6% 14.9% 14.6%

Taarifa Shilingi Bilioni Kwa kila kipande, shilingi
Tangu Kuanzishwa  [Nov, 2008] 16.9 185.5
Mwaka Mmoja [Okt 23-Sept 24] 1.0 12.0
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2.5  Mfuko Wa Ukwasi
(Liquid Fund)

Mfuko ulianzishwa tarehe 01 Machi, 2013. Ni Mfuko wa wazi ambao unatoa fursa kwa 
wawekezaji wenye lengo la muda mfupi, wa kati na mrefu. Ni mfuko wa wazi ambao rasilimali 
zake huwekezwa katika maeneo yenye vipato vya kudumu (fixed income instruments).       

Sifa za mfuko:

•           Kiwango cha chini cha uwekezaji ni shilingi 100,000/= na kiwango cha nyongeza 
kisichopungua shilingi 10,000/=.

•	 Ni rahisi kwa mwekezaji kupata fedha zake za mauzo ya vipande, (ndani ya siku 3 za 
kazi baada ya maombi ya kuuza vipande kupokelewa katika ofisi za UTT AMIS)

•	 Mfuko hauna gharama yoyote ya kujiunga wala kujitoa.

•	 Mfuko unaruhusu watu binafsi,vikundi au Taasisi kuwekeza. 

•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi ya wakati huo (hakuna gharama za kujiunga).

•	 Vipande vinaweza kutumika kama dhamana ya mkopo katika Taasisi za fedha.

•           Mwekezaji akifariki mrithi, mwakilishi au mwombaji wa pili anaruhusiwa kuendeleza 
uwekezaji.   

Jedwali Na. 06; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Chati Na. 05; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
tarehe 30 Septemba 2024

UKWASI
Uhuru kwa mwekezaji

Tangu Kuanzishwa [Machi, 2013] Miaka 10 Miaka 5 Miaka 2 Mwaka 1
13.2% 13.6% 13.9% 13.4% 13.0%
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2.6 Mfuko wa 
Hatifungani
(Bond Fund)

Mfuko ulianzishwa tarehe 16 Septemba, 2019. Ni mfuko wa wazi ambao rasilimali zake 
huwekezwa katika maeneo yenye vipato vya kudumu (fixed income instruments). Mfuko una 
lengo la kutoa gawio, kulingana na faida itakayopatikana na kukuza mtaji kwa wawekezaji wa 
muda mrefu.  

Sifa za mfuko:
Kuna aina tatu za mpango wa uwekezaji katika Mfuko huu:
•	 Mpango wa kukuza mtaji
•	 Mpango wa gawio kila mwezi na
•	 Mpango wa gawio kila baada ya miezi sita.
Kiwango cha chini cha kuanza kuwekeza.
(a)   Shilingi 50,000 kwa mpango wa kukuza mtaji
(b)   Shilingi milioni 10 kwa mpango wa gawio kila mwezi na
(c)   Shilingi milioni 5 kwa mpango wa gawio kila baada ya miezi sita.
•	 Ni rahisi kwa mwekezaji kupata fedha pindi anapohitaji, (ndani ya siku 10 za kazi 

baada ya kupokelewa katika  ofisi za UTT AMIS).
•         Vipande vinaweza kutumika kama dhamana ya mkopo katika taasisi za fedha.
•           Mwekezaji akifariki mrithi, mwakilishi au mwombaji wa pili anaruhusiwa kuendeleza 

uwekezaji.

Jedwali Na. 07; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Jedwali Na. 08; Gawio kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Chati Na. 06; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
tarehe 30 Septemba 2024

Tangu Kuanzishwa [Sept,2019] Miaka 3 Miaka 2 Mwaka 1
14.5% 13.0% 12.3% 12.4%

Taarifa Shilingi Bilioni Kwa kila kipande, shilingi
Tangu Kuanzishwa  [Sept,2019] 69.2 57.0
Mwaka Mmoja [Okt 23 - Sept 24] 30.1 12.0
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3.1 Mtanzania mkazi na asiye mkazi, mtu binafsi, Taasisi, vikundi wawekezaji wawili (Jointly) 
wanaruhusiwa ku wekeza katika Mifuko inayosimamiwa na UTT AMIS. Jinsi ya kuwekeza :  

•	 Mwekezaji binafsi anaweza kujiunga kwa kubonyeza *150*82# na kujisajili kwenye 
programu tumizi (UTT AMIS APP) ambayo inaweza kupakuliwa kwenye ‘App Store’  
au ‘PlayStore’ 

•	 Mwekezaji anatakiwa kujaza fomu ya kufungua akaunti kwa ajili ya kukamilisha usajili 
(KYC FORM).

•	 Kikundi na Taasisi, wawekezaji wawili (Joint) atajaza fomu ya kufungua akaunti 
ya UTT AMIS pamoja na viambatanisho vinavyotambulika kisheria (Certificate of 
Registration,Muhtsari wa Kikao, NIDA za Watia saini n.k)   na kuvituma kupitia barua-
pepe uwekezaji@uttamis.co.tz au kuleta kwenye Ofisi za UTT AMIS zilizo karibu 
nawe au Tawi lolote la CRDB au Madalali wote walioidhinishwa na Soko la Hisa la 
Dar es salaam. Kwa wawekezaji walio nje ya nchi, kwa akaunti ya mtu binafsi au watu 
wawili watajaza fomu ya kufungua akaunti na kisha kuambatanisha kitambulisho cha 
uraia.

•	 Baada ya kupata akaunti namba ya Mfuko uliouchagua na kukamilisha taratibu zote 
za usajili (KYC Form) mwekezaji anaweza kuanza na kuendelea kuwekeza kupitia 
njia za simu kama vile TigoPesa, Mpesa, AirtelMoney, Halopesa. T-Pesa, Azam Pesa 
na Ezypesa au njia za kibenki kupitia CRDB, NMB, NBC na STANBIC.

Elimu kwa Wawekezaji3.0

Unawezaje 
kujiunga na Mifuko 

ya UTT AMIS?

2.7 Huduma ya 
usimamizi mali /

UTT Wealth 
Management 

Huduma hii ilianzishwa mnamo mwaka 2017, kwa kuweka kipaumbele malengo ya kifedha 
ya watu binafsi, familia, vikundi na Taasisi za ndani na nje ya nchi. Huduma hii hutengeneza 
uwekezaji kulingana na mahitaji na malengo ya mwekezaji.
Sifa za huduma hii:
•      Kiwango cha chini cha kuwekeza ni shilingi milioni 100 na kiwango cha nyongeza ni 

kuanzia shilingi Milioni 10.
•	 Huduma hii inampa fursa mwekezaji kuwekeza kwenye uwekezaji wa muda mrefu 

sokoni huku akipata nafasi ya kuongeza au kuuza sehemu ya uwekezaji wake 
kulingana na hali ya soko.

•	 Katika kufanikisha huduma hii mwekezaji atalipia asilimia 1.0 kwa mwaka kama 
gharama ya usimamizi wa rasilimali zake.

•	 Uwekezaji katika huduma hii, unatoa fursa kwa wawekezaji kuchagua mpango wa 
kupata malipo ya faida kila baada ya miezi 6 na mpango wa kukuza mtaji.

•          Mwekezaji akifariki mrithi, mwakilishi au mwombaji wa pili ataruhusiwa kuendeleza 
uwekezaji

Chati Na. 05; Mwenendo wa Rasilimali kwa Huduma ya Usimamizi Mali tarehe 30 
Septemba 2024
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3.2

Faida 12% 14%

Mwaka/Kiasi 50,000/= 5,000,000/= 50,000/= 5,000,000/=
1 56,000.00 5,600,000.00 57,000.00   5,700,000.00

3 70,246.40   7,024,640.00 74,077.20 7,407,720.00

5 88,117.08 8,811,708.42 96,270.73 9,627,072.91

10 155,292.41 15,529,241.04 185,361.07 18,536,106.57

20 482,314.65 48,231,465.47 687,174.49 68,717,449.36

Nini maana ya Faida 
Jumuishi? 

3.3 Kwa ufupi, ni faida inayopatikana kutoka katika uwekezaji ambao hugeuzwa mtaji na 
hivyo kutoa faida kubwa zaidi hapo baadae tofauti na uwekezaji wa muda maalum 
ambao faida inayopatikana inatokana tu na muda uliokaa ndani ya uwekezaji.

 Je utajali ikiwa utapata faida ya asilimia 10 au 12 katika uwekezaji?

Ukweli ni kuwa, ukizingatia hilo utaweza kutengeneza tofauti kubwa katika ukuaji 
wa faida na mtaji kadiri muda unavyoenda/unavyoongezeka.  Faida itokanayo na 
kompaundi inatokana na faida kuendelea kuongeza mtaji ambao huleta mapato 
makubwa kila mwaka. Mapato makubwa au faida kubwa au uwekezaji wa muda mrefu 
inaongeza kiasi cha mtaji  kwa uwiano wa kijiometri.  

Matokeo ya Faida jumuishi.

Kwa kutumia jedwali hapo chini, unaweza kuona matokeo ya nguvu ya kompaundi na 
faida zake kutokana na uwekezaji uliofanywa mara moja kwa kiasi cha shilingi 50,000/= 
na 5,000,000/= katika vipindi mbalimbali na kwa kutumia viwango tofauti vya faida.

Jedwali Na. 09;

Kwa tafsiri rahisi, mfumuko wa bei ni alama inayotafsiri mabadiliko ya bei za bidhaa 
na huduma kwa kipindi fulani sokoni. Kuongezeka kwa kiwango cha mfumuko wa 
bei huashiria kupungua kwa thamani ya fedha au kuongezeka kwa bei za bidhaa na 
huduma sokoni.

Kuna sababu nyingi za kiuchumi zinazopelekea kutokea kwa hali hii, hususani 
ongezeko la fedha katika mzunguko kusikoendana na kasi ya ukuaji wa uchumi na 
hivyo matokeo yake kupelekea mfumuko wa bei. 

Kiujumla, vigezo vilivyokubalika kupima viwango vya mfumuko wa bei ni pamoja na 
Bei za bidhaa za Jumla (Wholesale Price Index)], Bei za mahitaji ya kawaida ya walaji 
(Consumer Price Index), Mabadiliko ya pato la ndani la nchi (GDP) n.k . Vile vile, Bei 
za mahitaji ya kawaida ya walaji (Consumer Price Index) inapima gharama za bidhaa 
mbalimbali za msingi zinazotumiwa na kundi la watu ikiwakilisha makundi yote ya jamii 
kama kigezo cha upimaji wa uchumi katika nchi. 

Ni muhimu kutambua kuwa, kazi ya kuangalia hali ya mfumuko wa bei katika nchi  
hufanywa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu. 

Jambo la msingi la kujifunza ni kuwa, Katika uchumi wenye mfumuko wa bei, 
unashauriwa kuwekeza mara kwa mara hata kama kiasi cha kuwekeza ni kidogo. Kwa 
kujenga  nidhamu hio, unaweza usione madhara au athari hasi za kuongezeka kwa 
mfumuko wa bei katika uwekezaji.

Nini maana ya 
kiwango cha Mfumuko 

wa bei? Na jinsi 
gani inamuathiri 

mwekezaji?
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Faida 12% 14%
Mwaka/

Kiasi
50,000,000/= 100,000,000/= 50,000,000/= 100,000,000/=

1 56,000,000.00 112,000,000.00 57,000,000.00    114,000,000.00 

3 70,246,400.00 140,492,800.00 74,077,200.00 148,154,400.00 

5 88,117,084.16 176,234,168.32 96,270,729.12 192,541,458.24

10 155,292,410.42 310,584,820.83 185,361,065.71 370,722,131.41 

20 482,314,654.66  964,629,309.33 687,174,493.59 1,374,348,987.19

Jedwali namba 10, linaonesha matokeo ya nguvu ya kompaundi kutokana na faida 
zake kwa uwekezaji uliofanywa mara moja kwa kiasi cha shilingi milioni hamsini (50) 
na shilingi milioni mia moja (100) katika vipindi mbalimbali na kwa kutumia viwango 
tofauti vya faida.

Jedwali Na. 10;

Awamu za 
kuweka 

pesa

Faida / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 628,278.40 634,125.15 640,037.27
36 3 2,089,091.05 2,153,843.92   2,221,139.98 
60 5 3,871,853.61 4,083,483.49 4,309,756.26 
120 10 10,242,248.95 11,501,934.47 12,953,445.60 
240 20 37,968,441.80 49,462,768.27 65,058,300.25

Jedwali Na. 11; Uwekezaji wa shilingi 50,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango tofauti 
vya faida.

Jedwali Na. 12; Uwekezaji wa shilingi 100,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango 
tofauti vya faida.    

Awamu za 
kuweka pesa

Faida / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 1,256,556.81 1,268,250.30 1,280,074.54 

36 3 4,178,182.11 4,307,687.84 4,442,279.95 

60 5 7,743,707.22 8,166,966.99 8,619,512.51 

120 10 20,484,497.89 23,003,868.95 25,906,891.21 

240 20 75,936,883.60 98,925,536.54 130,116,600.51

Nguvu ya kompaundi na faida yake inaoneshwa  kwenye majedwali yafuatayo kwa 
mwekezaji anaewekeza kiasi cha shilingi 50,000/=, 100,000/=, 500,000/=, na shilingi 
milioni 1 kwa kila mwezi kwa kutumia viwango tofauti vya faida.
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Jedwali Na. 13; Uwekezaji wa shilingi 500,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango 
tofauti vya faida.

Awamu za 
kuweka pesa

Faida / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 6,282,784.05 6,341,251.51 6,400,372.68

36 3 20,890,910.55 21,538,439.18 22,211,399.75 

60 5 38,718,536.09 40,834,834.93 43,097,562.55

120 10 102,422,489.45 115,019,344.73 129,534,456.05 

240 20 379,684,417.99 494,627,682.69  650,583,002.53

Kutokana na jedwali hapo juu, utagundua kuwa sio busara kupoteza muda na 
pesa. Inabidi utambue kuwa, MUDA ni kigezo muhimu katika kufanya maajabu ya 
kompaundi.

Jambo la msingi la kujifunza:  

(1)	 Wakati wote, tumia fursa zilizopo  katika uwekezaji kwa kuzingatia mambo 
makuu matatu ambayo ni; usalama, ukwasi pamoja na kiwango cha faida.

(2) 	 Endelea kuwekeza kwa muda mrefu ili unufaike na  maajabu ya kompaundi.

Jedwali Na. 14; Uwekezaji wa shilingi 1,000,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango 
tofauti vya faida.  

Awamu za 
kuweka pesa

Faida / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 12,565,568.09 12,682,503.01 12,800,745.36 

36 3 41,781,821.09 43,076,878.36 44,422,799.50 

60 5 77,437,072.17 81,669,669.86 86,195,125.10

120 10 204,844,978.90 230,038,689.46 259,068,912.10

240 20 759,368,835.99 989,255,365.39 1,301,166,005.06
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Ofisi ya UTT AMIS DODOMA
Ghorofa ya Sita, Jengo la PSSSF, 
Mtaa wa Makole,
S.L.P 1310, Dodoma 
Simu Namba: +255 (0) 26 2323861
Nukushi: +255 26 2323862
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS ARUSHA
Ghorofa ya Nne, Jengo la Ngorongoro 
Conservation,
S.L.P 2490, Arusha,
Simu Namba: +255 (0) 27 2970625
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS ZANZIBAR
Ghorofa ya Tatu, Jengo la Sheikh Thabit 
Kombo- Michenzani
S.L.P 2190, Zanzibar
Simu Namba: +255 (0) 24 2941274
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Mawasiliano Kwa maelezo zaidi kuhusu Mifuko yetu, tafadhali wasiliana nasi kwa anuani zifuatayo:4.0

Ofisi ya UTT Dar es Salaam 
Ofisi za UTT AMIS Dar es Salaam
Afisa Mtendaji Mkuu,
UTT AMIS Plc,
Ghorofa ya Pili (2), Jengo la Sukari, Mtaa wa 
Sokoine Drive na Ohio,
S.L.P 14825, Dar es Salaam
Simu Namba: +255 (0) 22 2128460
Namba za Bure: 0800112020
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz 
Tovuti: www.uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS MBEYA
Ghorofa ya Pili, Jengo la NHIF, Mbeya
S.L.P 1210, Mbeya,
Simu Namba: +255 (0) 25 2500371
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS MWANZA
Mezzanine, Jengo la NSSF Commercial 
Complex
S.L.P 640, Mwanza,
Simu Namba: +255 (0) 28 2505072
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz
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Wekeza Maisha,
Kamilisha Ndoto yako!

Mifuko Mingine ya Kampuni 
ya Uwekezaji ya UTT AMIS


